มีใครใช้ลีนุกส์ (Linux) กันบ้าง

Started by mozard, August 23, 2014, 02:14:15 PM

Previous topic - Next topic

RoLRoR

เคยใช้ linux-mint ลงเสร็จพร้อมใช้เลย การใช้งาน ui ก็ใช้ง่ายใกล้เคียง windows ดีครับ
ตั้งใจจะใช้แต่ open-source เหมือนกันครับ โปรแกรมต่างๆ ก็มีให้พอทำงานแทน win ได้อยู่

แต่ต้องใช้โปรแกรม protel ลงผ่าน vmware แล้วกระตุกเพราะเครื่องไม่แรง
ก็เลยหยุดการใช้ไปครับ  :'(

skytec

ดีครับ ไม่ทราบว่าใช้ ค่ายไหนครับ เผื่อจะลง ที่เครื่องดูหน่อย เคยใช้ นานมาแล้ว  :) :) :)
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

mozard

ใช้ Ubuntu ครับเนื่องจากหาแนวทางแก้ปัญหาได้ง่ายเพราะคนส่วนใหญ่ใช้กันเยอะ
ปรับแต่งสภาพแวดล้อมให้เป็นอย่างที่เราต้องการได้ง่าย... ของผมนี่แต่งให้ออกแนวแมคบุคส่วนใครที่ชอบวินโดว์ก็สามารถปรับแต่งให้คล้ายๆวินโดว์กันได้เช่นกัน ไม่ว่าจะเป็นwindows 98,xp,7, etc. สามารถแต่งได้ตามความชอบครับ...ฟรี 
ส่วนใครที่ชอบเขียนโปรแกรมนี่ก็มีให้เลือกเยอะไม่ว่าจะเป็น
1.  C,C++.   ใช้ gcc พื้นๆ หรือไม่ก็แบบ gui ก็พวก Qt, gtk, etc.
2.   Java.     พวก sdk ต่างๆมากมาย....
3.    C#     พวก mono develop ... 
ตามแล้วแต่ถนัดว่าชอบตัวไหน.  สำหรับผมแนะนำ qt. น่าจะมาแรงสุดๆในตอนนี้

skytec

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ :) :) :)
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

wizardry

ใช้ ubuntu อยู่ค่ะ แต่บางทีก็ขัดใจ เรื่องที่มันตอบสนอง การคลิกเปิด โปรแกรม ช้าๆอยู่บ้างนะ
นอกนั้นก็ชอบค่ะ :)

14degree

ใช้ linux มานานหลายปีแล้วเหมือนกัน วินโดวส์เหลือไว้เล่นวินนิ่งครับ
ใช้มาหลายดิสโตร สุดท้ายก็ ubuntu เหมือนเดิม แต่ถ้าเป็น customize สำหรับ deploy ให้ลูกค้า ผมใช้ arch ครับ
ปล. wiki ของ arch ให้ความรู้ดีมากนะครับ แนะนำๆ  ;D

elec

ใช้ Mac เป้นหลักครับ แต่ก็ใช้ Win ด้วย