เทคโนโลยีที่เกิดจากห้องพนักงานกะจ็อกๆคนหนึ่ง ก็สร้างมูลค่าเม็ดเงินได้ครับ

Started by kritsada, September 10, 2014, 10:26:58 AM

Previous topic - Next topic

kritsada

เครื่องควบคุมอุณหภูมิและความชื้นรุ่น GG-MC-1 ควบคุม 5 Relay อุปกรณ์

ตัวโมดูลแปลงสัญญาณทำให้ส่งสัณญาณไปได้ไกลๆ

ไปติดตั้งตัวควบคุมความชื้นที่ฟาร์มเห็ด รุ่นนี้ เป็นรุ่น RH NANO

ติดตั้ง พร้อม RUN ทดสอบ

เครื่องควบคุมอุณหภูมิความชื้นรุ่น 3S รองรับการต่อหัวเซนเซอร์ได้สูงสุด 3 หัว ควบคุมอุปกรณ์ 2 ช่อง

รันทดสอบประสิทธภาพ 168 ชั่วโมงครับ ก่อนส่งให้ลูกค้า

เครื่อง ควบคุม Co2  พร้อมโมดูลเซนเซอร์ เชื่อมต่อ ผ่านระบบ RS485

เครื่อง ควบคุม Co2

เมนูการใช้งานไม่ซับซ้อนควบคุม แค่ปุ่มเดี่ยว

http://www.youtube.com/v/iY_hFRQ3wmQ
ผมขอให้กำลังใจสำหรับคนที่อยากสร้างบริษัทด้านเทคโนโลยีในฝันที่อาจจะเกิดจะห้องพักๆราคาถูกไม่มีเครื่องมือราคาแพงในการทำงาน  เหมือนกับบริษัท apple ในอดีต เราก็ทำได้นะครับผลงานที่เกิดจากงานแบบนี้คนที่เจอเขาชอบครับเพราะเป็นงานที่ทำชิ้นต่อชิ้นมีความประณีตและเป็นงานที่มีคุณค่าทางจิตใจมากครับ จงอย่าท้อครับ พัฒนาต่อไปสักวันต้องมีคนมาเห็น อย่าไปสนใจใครพูดที่ทำให้เราต้องเสียเวลา เพราะคนที่พูดเขาไม่เคยทำเลยพูดแบบมั่วๆ คับ

kritsada

ขอบคุณครับ กว่าจะเดินทางมาถึงจุดนี้ ต้องใช้พลังใจค่อนเยาะ กว่าจะทำให้ผลงานเป็นยอมรับของผู้ใช้เป็นจุดที่ยาก ไม่จำเป็นต้องเป็นเทคโนโลยีที่ขั้นเทพ แต่สิ่งที่ทำไปตอบโจทย์ลูกค้าได้เพียงใดและแน่นอนต้องใช้เวลาเป้นสิ่งที่สร้างความเชื่อมั่นกับลูกค้า ผมไม่กล้าตอบว่าผมสำเร็จนะครับมันเพิ่งเริ่มต้นครับ อุปกสรรคที่ตามมาคือการซื้อขายการติดต่อลูกค้า การเจอลูกค้าที่ดี การเจอลูกค้าที่มีเลย์กลสาระพัดที่ได้ของไปแล้วไม่ยอมจ่ายตัง เราได้เรียนอะไรที่ได้มากว่านั่งเทียนคิด เราจะไม่ทำอะไรที่ไม่จำเป็นต่อตลาดเพราะทำไปเสียเวลา เราจะไม่ทำอะไรเหมือนโปรเจกนักศึกษาและ ต้องต่อสู้กับพวกที่เอ้าของจากจีนราคาถูกมาขาย ทั้งๆที่ไม่รู้เรื่องอะไรมากว่าการอ่านคู่มือที่แถมมาให้ เราฟัง   

skytec

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

boe

นี่แหละครับ สิ่งที่โปรแกรมเมอร์เก่งๆขาด ก็คือการตลาด และการมองแบบเชิงธุรกิจ ผมเองก็เป็น
ต้องขอชมเชยครับ ที่ผ่านจุดนั้นมาได้ ผมเองก็ทำของออกมาขายได้บ้างไม่ได้บ้าง เป็นกำลังใจให้คับ :)
ไม่มีความยากจน ในหมู่คนขยัน