อยากได้สคีมเมติกไดอะแกรม วงจรสวิชชิ่ง แปลงไฟจาก 220Vเป็น5Vครับ

Started by NarisPCBAssembly, August 17, 2014, 07:20:45 PM

Previous topic - Next topic

NarisPCBAssembly

อยากได้สคีมเมติกไดอะแกรม วงจรสวิชชิ่ง แปลงไฟจาก 220Vเป็น5Vครับ

รบกวนพี่ๆด้วยครับพอดีผม จะไปประยุกต์ใช้กับโปรเจคให้รุ่นน้อง ครับ ขอบคุณครับ

tatree_b

รูปบนถ้าต้องการแปลงจากเอซีก็ใช้วงจรเรียงกระแสผ่านคาปาซิเตอร์รับแรงดันสูง (ต้องเป็นแบบ low esr) อยู่ภาคหน้าอีกที  ส่วนรูปร่างสำเร็จเลยแต่แรงดันออกหลาย output

http://www.es.co.th/Schemetic/PDF/TOP242-250-PI.PDF

skytec

ขนาดและกำลังวัตต์ มันมีวงจรแตกต่างกันเย่อะน่ะครับ น่าจะเจาะจงมากกว่านี้
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

NarisPCBAssembly

Quote from: skytec on August 18, 2014, 10:29:40 AM
ขนาดและกำลังวัตต์ มันมีวงจรแตกต่างกันเย่อะน่ะครับ น่าจะเจาะจงมากกว่านี้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ ผมต้องการ Output ประมาณ5 V 500mA ครับ

tatree_b

รูปวงจรเล็กเหนือรูปใหญ่นั่นละครับ 500 มิลลิแอมป์

skytec

Quote from: max14748 on August 18, 2014, 12:16:23 PM
Quote from: skytec on August 18, 2014, 10:29:40 AM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่ ผมต้องการ Output ประมาณ5 V 500mA ครับ

ซื้อของจีนที่ร้าน 20 บาทมารื้อดูเลยครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์