อยากทราบว่าตัวนี้เค้าเรียกว่าอะไรครับ

Started by Demigod, August 06, 2014, 01:06:33 PM

Previous topic - Next topic

Demigod

อยากทราบว่าตัวนี้เค้าเรียกว่าอะไรครับ
แล้วค่ามันเท่าไหรครับ
มีแถบสี
ดำ-ทอง-ดำ-แดงหรือส้ม(ไม่แน่ใจ)-น้ำตาล

Demigod

ขอบคุณครับ

ผมสามารถเอา Resistor ทั้วไปที่มีค่าเท่ากันใส่แทนได้เลยใช่ป่าวครับ

pvic

R ตัวนี้ปกติจะไม่ขาด ถ้า Load ไม่ช็อต
แต่ตอนนี้ดูเหมือน R จะขาดไปแล้ว ( แตกด้วย ) ต้องเช็ค Load ก่อนว่าช็อตอยู่ไหม
เอามิเอร์วัดคร่อม C ตัวใหญ่สุด ถ้าซ็อตอยู่ก็แก้ให้มันหายช็อตก่อนก่อน

Demigod

เช็คยังไงอะครับ ต้องถอดออกมาก่อนหรือป่าวครับ

pa_ul

R 2ohm 3W

ถ้าไม่รู้วิธีตรวจสอบ แนะนำให้ส่งช่างดีกว่า

pvic

เอะ ทำไมผมเห็นแถบแรกเป็นสีน้ำตาล ( 1 )

เพิ่งสังเกตว่าบน Board ก็เขียนไว้  10R/1W แปลว่า  10 Ohm  1W

skytec

ตามที่บอกน่าจะเป็น 12 โอห์ม  5% 2 W ครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์