สอบถามวงจรและวิธีปรับความเร็วมอเตอร์พัดลมแอร์ BLDC.

Started by RoLRoR, August 03, 2014, 11:06:29 AM

Previous topic - Next topic

RoLRoR

เป็นมอเตอร์พัดลมแอร์อยู่ที่คอยล์เย็นครับ
ชนิด BLDC. 310V (280-340V) ครับ

ภายในมอเตอร์มี hall. และวงจรไอซีขับมอเตอร์
ผมเข้าใจว่า มีขาสัญญาณตามนี้
1.สายสีแดง (Vm) ไฟบวก 310 Volts
2.สายสีดำ (Gnd) ไฟคอมม่อน 0Volts
3.สายสีขาว (Vcc) ไฟบวก 15 Volts จ่ายให้วงจรภายใน
4.สายสีเหลือง (Vsp) สัญญาณควบคุมความเร็ว 0~6  Volts
5.สายสีน้ำเงิน (Fg) สัญญาณหมุนออกจาก hall. ในมอเตอร์

พี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดเคยทำวงจรควบคุมมอเตอร์นี้บ้างครับ
ผมสงสัย เมื่อต่อไฟเลี้ยงต่างๆ ให้มอเตอร์แล้ว
ต้องป้อนสัญญาณ ที่ 4.สายไฟสีเหลือง (Vsp) อย่างไร
ป้อนเป็นระดับแรงดัน 2V, 4V, 6V เข้าไปเลย
หรือจ่ายเป็นสัญญาณ PWM
หรือต้องมีจังหวะพัลล์ ตามสัญญาณ hall. ครับ

พอดีช่างล้างแอร์คนก่อนทำน้ำเข้ามอเตอร์
ไม่ทราบ ทิ้งไว้นานจนภายในเกิดสนิมและช๊อต
ไฟย้อนกลับมายังบอร์ดหลัก ค่า R และอุปกรณ์หายไป
ตอนนี้เปลี่ยนมอเตอร์แล้วแต่หมุนช้ามาก
เลยต้องหาวิธีซ่อมบอร์ดด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

RoLRoR

;D เจอวงจรแล้วครับ
ใช้ MCU ส่ง PWM เข้า FAN Signal ขับ OPTO
และไฟ 15V ที่เข้า OPTO ออกมาผ่านวงจร FILTER
เป็น DC 0-6V ส่งเข้ามอเตอร์ให้ปรับความเร็วเอง
วงจรตามนี้. เผื่อเพื่อนๆเจอปัญหาเดียวกันครับ  :D

Original

ช่างแอร์ขาดความรู้จริงๆเลยเข้าใจว่าฉีดน้ำเข้าไปที่หน้าใบพัด   ผมก็เคยเจอกรณี้นี้แต่ แค่ลูกปืนมอเตอร์เสียแอร์ทำงานแต่ละทีดังสนั่น  ไม่ถึงกับ ช๊อตเหมือน จขกท  ปัจจุบัน ผมซื้อเครื่อง มือมาล้างแอร์เองแล้ว ออกแรงนิดหน่อย ผมล้างแอร์ปีละ2ครั้งในแอร์ห้องหลัก  กับแอร์4ตัวที่บ้าน  ในเวลา3ปีที่ผ่านมา  ยังไม่คืนค่าเครื่องมือเลย ที่ไม่คืนค่าเครื่องมือซักทีเพราะผมใช้เครื่องพ้นไอน้ำแรงด้นสูง แทนเครื่องฉีดน้ำ ที่ราคาสุดโหดร้าย   แต่ตัดปัญหาเรื่อง งานประกอบ ความสอาดในพื้นที่ทำงาน  และการล้างที่ลวกๆรีบให้เสร็จ 

RoLRoR

เครื่องพ่นไอน้ำแจ๋วเลยครับ น่าจะจัดการกลิ่นอับและแบตทีเรียได้มากเลยครับ  :D

ฉีดล้าง blower แต่ไม่ล๊อคไม่ให้หมุน,ไม่ถอดคอนเน็คเตอร์ motor และวงจร มีโอกาสเสียได้ง่าย
โดยเฉพาะรุ่นใหม่ใช้เป็น dc motor ยิ่งฉีดน้ำให้หมุนสวนทางแล้วละก็ ....  :'(

http://m.youtube.com/watch?v=xMXnlAUVRMk

อันที่ผมเจอ คงฉีดเข้าท้าย+เข้าข้างมอเตอร์ เข้าทางขั้วเลยละครับ
ไล่ซ่อมวงจรหลักไป 3รอบ ผ่ามอตอร์ถึงรู้เพลายังขึ้นสนิม

ถ้าถอด blower ออกมาและฉีดขัดเช็ดล้างแผงคอยล์เย็นด้านในได้จะดีมาก
ฝุ่นเกาะด้านในเยอะมากครับ

วิธีล้าง
http://m.youtube.com/watch?v=tnHG7ZW4CdQ

Armando

เจอแบบนี้แย่เลยครับ ผมก็เคยเป็นแต่ผมใช้วิธีซื้อใหม่เลย ซ่อมไม่เป้น