เริ่มเล่น Quadcopter อย่างไรดี

Started by vittaya_m, August 01, 2014, 07:57:31 AM

Previous topic - Next topic

Lastman

หูยยย เห็น CX-20 แล้วน้ำลายไหลเลยอ่ะ... :o

NarisPCBAssembly

panuwat20

UAV ตัวนี้ก็น่าเล่นเหมือนกันครับ  Storm X3 ราคาก็ไม่แรง Storm X3-UCAV

ผมก็อยากเล่น APM เหมือนกันครับ เก็บตังส์แป๊บ ตอนนี้ฝึก Hoten-X ให้ชำนาญก่อน

Quote from: vittaya_m on August 06, 2014, 05:54:10 PM
ผมเองก็เล็งๆรีโมต Walkera ไว้เหมือนกันเพราะมีหลายรุ่นระเอียดยิบราคาตั้งแต่ 350-12000บาท ผมกะว่าจะเอา Devo 7 ~1600บาท
ส่วน Futaba ราคา 6000-9500 เกินเอื้อมไปนิดครับ

ผมเองก็ชอบของ Walkera นะครับพี่ ตอนนี้ใช้ Devo 7 อยู่ เป็นสินค้าจีนที่มีคุณภาพ และสามารถโปรแกรม ID เครื่องได้ bind ได้เร็ว เชียร์เลยพี่
ตัวนี้รัศมีควบคุม 500m ดูเหมือนน้อย (เมื่อเทียบกับใช้แร่ 40MHz,72MHz) แต่ก็บินไกลจนเป็นจุด ยังไม่เคยหลุด แถมประหยัดไฟสุดๆ

STBKK

Quote from: Lastman on August 06, 2014, 01:22:37 PM
Quote from: STBKK on August 06, 2014, 11:02:15 AM
ประเด็นที่ชาว RC ทำไม่ได้ แต่ชาว Electronic อาจจะทำได้ คือ ทำอย่างไรจึงจะบินได้นานขึ้น ยกตัวอย่าง 4 ใบพัด มอเตอร์ 2212 920kv แบต 2200mAh เฟรม size 450 บินได้ซัก 10 นาทีเท่านั้นเอง

แนวทางก็น่าจะอยู่ที่ ESC เคยคุยกับอาจารย์ท่านหนึ่ง ท่านให้เหตุผลว่า output ที่ออกมาจาก ESC มันไม่เป็น sinusoidal ออกแนวคางหมู ทำให้ให้ไม่สามารถใช้พลังงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ แต่ติดภาระหลายอย่างเลยไม่ได้คุยต่อ ถึงแนวทางพัฒนา ESC

ในส่วนของ Flight Control หลังจากซื้อ DJI มาศึกษาก่อน 1 ลำ ตอนนี้ผมใช้ APM อยู่ กำลังพัฒนาอะไรบางอย่าง โดยใช้ protocol MAVLink ที่เป็น protocol ที่ใช้สื่อสารระหว่าง Flight Control กับ Ground Station แต่ผมเอาไปทำอย่างอื่นแทน

ส่วนใครที่สนใจประกอบเองผมพอจะแนะนำให้ได้ครับ

ถ้าอยากจะลองเล่น QuadRotor ตัวเล็กๆ ต้องใช้ทุนขั้นต่ำ ที่พร้อมต่อการบินนี่ สักประมาณเท่าไหร่
แบ่งเป็นค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง พอจะบอกได้มั๊ยครับ  :)

ต้องถามก่อนว่าเล็กแค่ไหนครับ ความคิดผม ถ้าจะให้สามารถเอามาพัฒนาต่อยอดได้ ก็ต้องอิงกับของที่มีในท้องตลาด เช่นมอเตอร์, ESC, Fligh Control เป็นต้น ไม่อย่างนั้นมันก็จะเป็นแค่งานอดิเรกเท่านั้น แต่ถ้าต้องการลองบินเล่นๆ ก็ซื้อแบบ RTF (Ready to Flight) ก็ไม่กี่พันบาท ความสามารถตามชื่อ พร้อมบินได้เลย แต่มันก็จะแค่เอามาบินอย่างเดียวทำอะไรต่อไม่ได้

ดังนั้นถ้าจะให้เล็กสุดที่สามารถ scale up ได้ ก็จะเป็นขนาด 450mm (motor to motor) แต่หลังๆเห็นมา 330mm ออกมาเหมือนกัน หรือ จะทำ Frame เอง อันนี้ก็ไม่ว่ากัน

ยกตัวอย่างขนาด 450mm
1. Frame ขนาด 450mm ยอดนิยมวัสดุเป็นพลาสติดแข็งๆ หนัก แต่ก็ไม่หักง่ายๆ มีของแท้ของเทียม ก็คือๆกัน ราคาไม่เกิน 1,000 บาท ถูกๆมีสามสี่ร้อย แล้วแต่อารมณ์คนขาย

2. Motor อันนี้แล้วแต่ Frame แล้วก็น้ำหนักที่จะแบก ถ้า Frame 450mm ก็คงจะเป็น 2212 ยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่ ลูกละประมาณ 400 - 500 บาท 4 ลูกก็ราว 2000

3. ESC ขึ้นอยู่กับ Motor ซึ่งตัว Motor จะบอกว่าต้องการ ESC กี่ Amp แบตตกี่เซลล์ ส่วนมาก 2212 ก็ใช้ 30A ตัวละ 400 4 ตัวก็ 1600 บาท

4. Flight Control อันนี้ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ มีทั้งหลายเจ้า ยกตัวอย่าง
     4.1 DJI M Lite w GPS อันนี้เป็นแบบสำเร็จรูป set ง่าย ชีวิตง่าย มี GPS บินกลับบ้านได้เอง เพิ่ม Option ไม่ได้ ราคากลางๆ 5000-6000 บาท
     4.2 DJI M V2 w GPS สำเร็จรูปเหมือนกัน ดีกว่า M lite ตรงที่เพิ่ม Option พวก OSC (On Screen Display หมายถึงข้อมูลที่จะโชว์ในภาพเช่น Lat, Long, Batt, etc. ตอนเราใช้แบบ FPV) กับ Option อื่นอีกสองสามอย่าง (จริงๆผมก็ไม่ชัวร์ว่ามันทำอะไรได้บ้างแต่ เป็นการเสียเงินเพื่อเพิ่ม Option ผมไม่ค่อยสนเท่าไร)  ตัวนี้ราวๆ 10,000 บาท
     4.3 APM 2.6 + GPS + telemetry ตัวนี้ผมใช้อยู่ เป็น Arduino ต่างกับ APM 2.5 ตรงที่เอา Compass จากบนบอร์ด ออกไป ใว้ข้างนอก เพื่อแก้ปัญหาการรบกวน เป็น Open Source. Firmware Support หลายแบบ สี่ใบพัด หกใบพัด แปดใบพัด เครื่องบินปีกแข็ง รถ เรือ  ตัว APM จะมีคนพัฒนา Software Ground Station(Open Source) เป็น Software บน PC และ Android สามารถสื่อสารกับ APM ผ่าน telemetry(เป็นตัวรับส่งผ่าน RF 433MHz ด้วย protocol MAVlink) สามารถทดู status ของ APM แบบ Real time สามารถสั่งให้ APM ทำงานแบบ Autopilot  กำหนด waypoint หรืออื่นๆอีกมากมาย เอาว่าได้ทุกอย่างดีกว่า DJI M V2 ด้วย ในราคาไม่เกิน 4500 (APM 2.6 + GPS + telemetry)
     4.4 multiWii อันนี้ Open Source เหมือนกัน ถูกกว่า APM ไม่แน่ใจเรื่อง Feature ผมว่ามันยากไป

สรุปว่าผมเชียร์ APM ละกัน

5. Radio อันนี้คือ Remote นั่นเอง ตัวดีๆก็พวก Futaba ห้าหกพัน จนถึงเกือบสองหมื่น ก็ต่างกันที่จำนวน channel บางตัวสามารถรับข้อมูลของ Drone กลับมาแสดงที่วิทยุได้ด้วย แต่ตัวที่แนะนำคือ Turnigy 9XR ไม่ถึง 3000 บาท

6. Receiver เป็นชุดรับส่ง ฝั่งส่งเอาไปติดที่ วิทยุ ฝั่งรับเอาไปติดที่ Drone ก็ดูว่า วิทยุเรา Support หรือเปล่า  channel ตรงกับที่ต้องการไหม ราคาชุดนี้ราวๆ 1000

7. Batt วงการ RC ใช้แบต LiPo พูดกันเป็นจำนวน cell และความสามารถในการปล่อยกระแสไฟ ซึ่งจะเป็นค่า C (จำนวนเท่าที่สามารถจ่ายกระแสสูงสุดส่วนมากก็อยู่ที่ 20 25 30 35 เท่า) โดยดูจาก Motor สมมุติ 2212 มันต้องการแค่ 3 cell ก็จะตืองซื้อ Batt LiPo 11.1V ความจุเท่าไรก็ว่าไป สำหรับ Frame 450mm เอาซัก 3000mAH ก็พอ มากกว่านี้ ก็ไม่ได้ทำให้บินนานขึ้นเท่าไร เพราะมันหนัก ราคา500 - 600 ซื้อมาซัก 2 ก้อนเผื่อเปลี่ยน อ้อ..วิทยุก็ต้องใช้แบตแบบนี้ด้วย 3 cell เหมือนกัน แต่ไม่ต้องใหญ่ 2200mAh ก็ใช้เป็นเดือน สรุปแบต 3 ก้อน ราวๆ 1500

8. เครื่องชาร์ตแบต มันจะเฉพาะนิดนึงตรงที่มันต้องชาร์ตแบบ balance ได้อะไรประมาณนี้ ถูกสุดชาร์ตได้ทีละก้อนราวๆ 1200

9. ใบพัด มีทั้ง พลาสติก ไฟเบอร์ ไม้ เลือกพลาสติกมาก็พอ frame 450mm ใช้ใบ 1045 (ยาว 10") ขายเป็นคู่ คู่ละร้อย ซื้อมาซัก 3 -4 คู่ จะได้เป็นอะไหล่ 400 บาท

10. เบ็ดเตล็ด cable tie ตะกั่ว connector สำหรับต่อแบต XT60 ท่อหด ราวๆ 500 (XT60 แพง)

รวม ถ้าใช้ APM ราวๆ 16,000 ดูเยอะนะ แต่วิทยุ แบต เครื่องชาร์ต เราสามารถเอาไปใช้กับลำอื่นได้ ตัวลำเปล่าๆ ประมาณ 8 -9 พัน

เรื่องการฝึกบิน จากประสบการณ์ส่วนตัวผมเริ่มจากลำแรก ผมใช้ DJI M Lite ประกอบเสร็จ config นิดหน่อย ผมออกไปบิน ได้เลย ไม่ต้องฝึกอะไร เพราะปกติถ้าเราใช้ Mode GPS หรือ Altitude Hold มันจะรักษาระดับใว้ให้ ถ้าเราปล่อย stick ส่วน Mode Manual เราต้องชดเชยเองทุกอย่าง จนป่านนี้ผมก็ยังบิดไม่ได้เลย

มาถึงตอนที่อยากต่อยอด ผมประกอบลำใหม่ ด้วยความมั่นใจว่าผมเข้าใจมันพอสมควร แต่ก็ยังยากอยู่ ในเรื่องของการ config มันไม่หมูๆแบบ DJI อีกแล้ว ใช้เวลาร่วมสองสัปดาห์ (ใครเริ่มจาก APM ผมว่า ต้องเตรียมใบใว้เยอะหน่อย ขนาดผมพอบินได้ ยังหักใปหลายใบ เพราะ config ไม่ดี) แต่หลังจากเข้าที่แล้ว ก็ไม่ต่างจาก DJI ครับ ถือว่าคุ้มค่ามากๆ

ตอนนี้สิ่งที่ผมทำก็คือ ศึกษา MAVlink แล้วเปลี่ยนจากที่มันส่งข้อมูลผ่าน telemetry เป็นผ่าน serial ผมใช้บอร์ด Android (จริงๆเป็นบอร์ดอะไรก็ได้)ทำหน้าที่เป็น Application board มารับข้อมูลนี้ โดยที่ตั้งใจว่า ในอนาคต ถ้าจะให้ Drone ทำอะไร ก็พัฒนาบน Application Board นี้ ไม่ว่าจะเป็น สื่อสารกับภาคพื้นดินผ่าน GSM ทำ Image processing หรืออื่นๆ แล้วสั่งงานไปยัง Flight Control ผ่าน serial ด้วย protocol ที่ว่า  ตอนนี้กำลังอยู่ในขั้นกำลังพัฒนาครับ

จริงๆมีเรื่องอยากเล่าอีกพอสมควรนะครับ แต่ไม่รู้จะมีคนสนใจหรือเปล่า สนใจประเด็นไหนลองถามมาดูครับ อยากเล่า ^^ ที่ผ่านมาอยู่ในกลุ่ม RC คุยกันไม่ค่อยเข้าใจเลยไม่อยากคุยเท่าไร

STBKK

ลืมแนะนำร้านซื้อของ

ร้าน miniRC อยู่พหล 69/1 จากวงเวียนบางเขน ยังไม่ถึงตลาดยิ่งเจริญ ร้านนี้ ok นะ แต่ไม่ออกบิล vat  http://www.minircflying.com/
ร้าน Queenhobby ลำลูกกาคลองสอง ร้านนี้คนขายหน้าตาดี http://www.queenhobby.com/
ร้าน Twinprohobby ร้านนี้รายใหญ่ อยู่นครปฐม เป็นตัวแทน DJI http://www.twinprohobby.com/

ถ้าชอบสั่งเมืองนอกแนะนำ hobby king อยู่ฮ่องกง ของถูก http://www.hobbyking.com/hobbyking/store/index.asp

เดี๋ยวนี้มีคนเอาของมาขายเยอะ ลองดูใน FB https://www.facebook.com/groups/thailand.multirotor/
                                                     https://www.facebook.com/groups/605359589498870/

ใน RCThai ก็มีห้องอยู่ แต่คนมาอยู่ใน FB กันเกือบหมดแล้ว  http://www.chaiyo.net/board/index.php?/forum/241-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9A%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%82%E0%B8%B6%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87-multi-rotor/

ขอให้สนุกครับ

vittaya_m

ขอบคุณๆ STBKK ครับ สำหรับข้อมูลอย่างระเอียดเลย
Quote from: STBKK on August 07, 2014, 01:57:09 PM
ตอนนี้สิ่งที่ผมทำก็คือ ศึกษา MAVlink แล้วเปลี่ยนจากที่มันส่งข้อมูลผ่าน telemetry เป็นผ่าน serial ผมใช้บอร์ด Android (จริงๆเป็นบอร์ดอะไรก็ได้)ทำหน้าที่เป็น Application board มารับข้อมูลนี้ โดยที่ตั้งใจว่า ในอนาคต ถ้าจะให้ Drone ทำอะไร ก็พัฒนาบน Application Board นี้ ไม่ว่าจะเป็น สื่อสารกับภาคพื้นดินผ่าน GSM ทำ Image processing หรืออื่นๆ แล้วสั่งงานไปยัง Flight Control ผ่าน serial ด้วย protocol ที่ว่า  ตอนนี้กำลังอยู่ในขั้นกำลังพัฒนาครับ
จริงๆมีเรื่องอยากเล่าอีกพอสมควรนะครับ แต่ไม่รู้จะมีคนสนใจหรือเปล่า สนใจประเด็นไหนลองถามมาดูครับ อยากเล่า ^^ ที่ผ่านมาอยู่ในกลุ่ม RC คุยกันไม่ค่อยเข้าใจเลยไม่อยากคุยเท่าไร

หากมีข้อมูล MAVlink หรือ telemetry อย่างไรช่วยโพสด้วยนะครับ สนใจอยู่เหมือนกัน

panuwat20

ขอบคุณๆ STBKK ด้วยอีกคนครับ
ผมมาแนว walkera ซะแล้ว อยากลองเล่น APM เหมือนกัน เพราะอยากลองใช้ Mission planer
แต่ก็มองกล่อง Devo M อยู่ หรือไม่ก็ซื้อ Globalfly มาเล่นครับ

Lastman

เข้ามากด Like และขอบคุณ ท่าน STBKK สำหรับข้อมูลดีๆ ที่แน่นปึ๊กขนาดนี้  ;D
แต่กำลังงงว่า ข้อมูลทั้งหลายในขณะที่มันอยู่บนฟ้า มันส่งผ่าน GSM ได้ด้วยหรือท่าน หรือว่ามันมีเทคโนโลยีใหม่แล้ว ???