เริ่มเล่น Quadcopter อย่างไรดี

Started by vittaya_m, August 01, 2014, 07:57:31 AM

Previous topic - Next topic

vittaya_m

มีเพื่อนๆ, พี่ๆ, อาจารย์  ท่านใดเล่นแนวนี้อยู่บ้างครับ
อยากเล่น Quadcoper ขนาดกลางๆ ครับ ขนาดประมาณ 350-450
ใจอยากประกอบเองแบบ DIY เพราะได้รู้จักอุปกรณ์ แต่กลัวจะบานปลาย
ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี คืออยากศึกษาอิเล็คโทรนิคและไมโครฯไปด้วยเล่นไปด้วย
เพราะตอนนี้ทำงานไม่เกี่ยวกับอิเล็คโทรนิคและไมโครฯ ทิ้งไปนานๆ กลัวจะลืม
หรือไม่ก็ยากจะซื้อแบบพร้อมบิน แต่สามารถต่อยอดได้ หาอะไหล่ได้ง่าย ราคาไม่สูงมากนัก

ที่ไม่ไปถามเวปแนว RC  ก็เพราะอยากคุยแบบชาวอิเล็คฯ ครับ
เพราะเคยไปถามเกี่ยวกับเฟรมมาเหมือนกัน
เขาบอกว่าหากตัดเฟรมมาไม่ดี อิเลคตรอนวงนอกจะไม่เสถียร ทำให้เกิดสัญญานรบกวน
ก็เลยไม่กล้าคุยต่อครับ

karn@kasin

อยู่ในมหาวิทยาลัยหรือเปล่าครับ ถ้าอยู่ งานนี้อบรมพร้อมแจกบอร์ดพร้อม

http://www.oknation.net/blog/pisitmit/2014/07/28/entry-2

Lastman

Quote from: vittaya_m on August 01, 2014, 07:57:31 AM
เขาบอกว่าหากตัดเฟรมมาไม่ดี อิเลคตรอนวงนอกจะไม่เสถียร ทำให้เกิดสัญญานรบกวน

มันอาจจะเกี่ยวกันก็ได้นะครับ สักประมาณ 1 เม็ดข้าวเปลือกในเมล็ดทรายแถวหัวหิน  ;D
ปล.เข้ามาแอบเก็บความรู้ อยากทำ Military Robot and Quadrotor เอาไปขายในกรมกองเหมือนกันครับ

panuwat20

Quote from: vittaya_m on August 01, 2014, 07:57:31 AM
ที่ไม่ไปถามเวปแนว RC  ก็เพราะอยากคุยแบบชาวอิเล็คฯ ครับ
เพราะเคยไปถามเกี่ยวกับเฟรมมาเหมือนกัน

เข้าใจความรู้สึกพี่เลยครับ เถียงกับคนบางประเภทเถียงเขาไม่ได้จริงๆ
ยิ่งเถียงยิ่งเปิดประเดนไปใหญ่

มาเฝ้าดูด้วยคนครับ แอบชอบอยู่เหมือนกัน Quad นี่

suchada

หนุ่มๆเล่นอะไรกันอยู่...เปลืองตังค์
พี่ชายนู๋เล่นจนแม่ห้ามซื้อแล้ว

wlasoi

มีเพื่อนๆ, พี่ๆ, อาจารย์  ท่านใดเล่นแนวนี้อยู่บ้างครับ
อยากเล่น Quadcoper ขนาดกลางๆ ครับ ขนาดประมาณ 350-450
ใจอยากประกอบเองแบบ DIY เพราะได้รู้จักอุปกรณ์ แต่กลัวจะบานปลาย
ไม่รู้จะเลือกตัวไหนดี คืออยากศึกษาอิเล็คโทรนิคและไมโครฯไปด้วยเล่นไปด้วย
เพราะตอนนี้ทำงานไม่เกี่ยวกับอิเล็คโทรนิคและไมโครฯ ทิ้งไปนานๆ กลัวจะลืม
หรือไม่ก็ยากจะซื้อแบบพร้อมบิน แต่สามารถต่อยอดได้ หาอะไหล่ได้ง่าย ราคาไม่สูงมากนัก

นี่มันระดับ Valence Electron เลย ครับ .. 55555+ จะบร้าตาย ... ถ้าพวกสารตัวนำ การดึง  electron วงนอกที่สุดออกมานอกจาก จะใช้พลังงาน (มากพอสมควร) เพื่อกระตุ้นให้  electron ไม่เสถียรแล้ว ยังต้องใช้สนามไฟฟ้าในการดึงมันออกมา ครับ ขี้ๆก็ 250-500V ไปจนถึง 20KV ในหลอด CRT นั่นแหละ ... ถ้าพวก ฉนวนเลิกคิด ... ผมทำบ่อย งานผมก็แนวนี้แหละ ยังไม่ได้ซีเรียจห่าเหวอะไรกับ electron เลย  5555555+

MicroX

การเล่น RC, Quad หรือ Multirotor อื่นๆ เป็นการฝึกทักษะทาง อิเลคฯ และไมโครที่ดีอย่างหนึ่งครับ เพราะเราอาจนำโค๊ดบางส่วน หรืออุปกรณ์บางชิ้น มาใช้กับงานของเราก็ได้ครับ เพียงแต่ต้องตั่งสติให้ดี อย่าตามกระแส

หากต้องการศึกษาโค๊ด ก็ให้เลือกบอร์ดควบคุมแบบ opensource อย่าง Multiwii หรือ APM เพราะมีตัวอย่างให้ดู และอุปกรณ์หรืออะไหล่ มีผู้ผลิตหลายเจ้า ทำให้สินค้ามีราคาถูกลงมาก มีหลายค่ายเริ่มนำ opensource อย่าง APM มาประกอบเป็นสินค้าแล้ว เพื่อผลักภาระในการ upgrade firmware และเพื่อให้ใช้ mission planner ร่วมกันได้

แต่เรื่องการบิน ก็ไม่ใช่จะบินได้ง่ายๆ ต้องมีการฝึกให้ชำนาญก่อน ยิ่งยัง setup ไม่สมบรูณ์ด้วยแล้วจะคุมเครื่องได้ยาก อาจเลือกแบบพร้อมบิน(RTF) อย่าง Hoten-X ของ walker  มาฝึกก่อนก็ได้ครับ เพราะมีขนาดกลางๆ ตกได้หลายครั้ง