สงสัยเรื่อง ความร้อน ที่ R และ Diode

Started by zero, July 24, 2014, 03:37:55 PM

Previous topic - Next topic

zero

เป็นข้อสงสัยมานานแล้ว ตั้งแต่หัดเริ่มประกอบวงจร จะขอสอบถามเป็นความรู้กับผู้รู้ว่า
ทำไม เวลาบัดกรี ตัวต้้านทานทั้ง 1/8w,1/4w,1/2w 1w มันไม่ค่อยร้อนไปอีกด้าน
แต่บัดกรี Diode พวก 1N400x มันจะร้อนไปอีกด้านจนจับปลายไม่ได้
เลยคิดเห็นเอาเองว่า คุณสมบัติของ Diode น่าจะกระจายและระบายความร้อนได้ดีกว่า R หรือเปล่าครับ ?

RoLRoR

ค่าการนำความร้อน thermal conductivity
วัสดุแต่ละชนิดมีค่า ความหนาแน่น,ความจุความร้อน
,ความนำความร้อน,การถ่ายเทความร้อน แตกต่างกัน
R ค่าน้อย อาจนำความร้อนได้ดีกว่าก็ได้ครับ

pa_ul

1. สารกึ่งตัวนำ PN ในตัวไดโอดมีอิเลคตรอนอิสระจำนวนมาก จึงนำความร้อนได้ดี
2. ความหนาของชั้นสารกึ่งตัวนำมีขนาดแคบมาก

wlasoi

ค่าการนำความร้อน ไม่ได้เกี่ยวกับ electron อิสระ .. ครับ  เช่น ธาตุบางชนิดนำความร้อนได้ดีมากๆ ที่โครงสร้างแบบนึง กลับไม่นำไฟฟ้า .. แต่เมื่อเปลี่ยนโครงสร้าง กลับนำไฟฟ้าได้ดีมากๆ  มันขึ้นกับหลายปัจจัย ..

p_chusak

ขามันใหญ่กว่ามั๊งครับตอนบัดกรีก็ลงหัวแร้งนานกว่า ร้อนกว่า  ให้ความร้อนสงไปมากกว่า  ตอนผมบัดกรี R ก็ร้อนเหมือนกันนะครับ ยิ่ง R ที่เป็น jumper นี่จับไม่ได้ มือพองเหมือนกัน

zero

ขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับข้อมูลครับ
ขอถามเพิ่มเติมว่า อย่าง Silicon ที่ใช้ทา Heatsik เช่น พวก CPU ใน คอมพิวเตอร์นี่เป็น ฉนวน แต่นำความร้อนอย่างเดียวใช่ไหมครับ?
หรือมันจะเป็นตัวนำไฟฟ้าด้วยครับ ? ขอบคุณมากครับ

ackerman_vong

...The heat can easily flow in metal pin. So  u can observe when u soldering on Low-Ohm Resistor( 1 ohm or less)  pin.
the opposite side pin will hot same side.  bz it made from mixed matter metal that have characteristics near metal.
The objectives to mixed matter in metal is specify resistance in resistor device.

And this  the reason for why we soldering on diode pins but opposite pin can heat same side . bz the diode it made from semi conductor matter that have some of metal property.

IN the  resistor case, the low resistance inner it's similarly character as metal. other hi ohm resistor that mixed matter inner far from metal bz we want to the resistance in resistor.

....Have a nice day

zero

ขอบคุณท่าน ackerman_vong ครับ สำหรับข้อมูล