stm32 Coocox CoOS

Started by tha, July 05, 2014, 08:37:21 AM

Previous topic - Next topic

mculover

Quote from: tha on July 06, 2014, 03:37:54 PM
เคยเริ่มต้น RTOS กับ chibiOS กับบล๊อกของคูณ mculover นั่นแหละ แต่ไม่เป็น makefile พอไม่ได้จับไปนานๆก็ลืม ไปต่อไม่เป็นเพราะผมไม่ได้เรียนโปรแกรมเมอร์มาโดยตรง ใจก็อยากศึกษา chibiOS แบบจริงจังเหมือนกันเพราะมีตัวอย่างและเอกสารให้ พอศึกษาอย่างอื่นด้วยก็ไปไม่ไหว ผมก็เพิ่งเริ่มต้นยังไม่ชำนาญยังไม่รู้ว่าตัวไหนดีที่สุด แต่จะพยายามศึกษา CoOS ให้ชำนาญไปสักตัวก่อน(แค่นี้ก็เป็นปลื้มแล้ว) เพราะดูแล้วไม่ค่อยยากสักเท่าไหร่และก็เป็นตัวฟรีใช้กับ CoIDE ได้(เคยศึกษา RTX and CMSIS RTOS มาแล้วแต่ไม่ได้เอาไปใช้งาน)
CoOS ก็มีคนเอาไปใช้กับ stm32f4discovery ได้นะครับ มีตัวอย่างให้ด้วย http://www.mikrocontroller.net/topic/274191
โปรเจ็ค Mini-STM32 WAVE Audio Player ก็น่าสนใจครับมีตัวอย่างให้ด้วย http://projectproto.blogspot.com/2010/06/mini-stm32-wave-audio-player.html

ผมก็ไม่ได้ใช้ makefile นะครับ ใช้ไม่เป็นเหมือนกัน ในบทความผมให้ RIDE หรือ Eclipse จัดการให้ ส่วน STM32F4Discovey ผมไม่ทราบจริงๆ แต่ดูใน Support Device แล้วไม่มี

tha

Quoteผมก็ไม่ได้ใช้ makefile นะครับ ใช้ไม่เป็นเหมือนกัน ในบทความผมให้ RIDE หรือ Eclipse จัดการให้ ส่วน STM32F4Discovey ผมไม่ทราบจริงๆ แต่ดูใน Support Device แล้วไม่มี
อยากรู้เรื่องจังแต่ไม่มีบัตรเครดิต จะไปทำงานที่เชียงใหม่แล้วคงไม่ได้โพสต์อีกหลายวัน  :)

mculover

Quote from: tha on July 07, 2014, 08:29:05 AM
Quoteผมก็ไม่ได้ใช้ makefile นะครับ ใช้ไม่เป็นเหมือนกัน ในบทความผมให้ RIDE หรือ Eclipse จัดการให้ ส่วน STM32F4Discovey ผมไม่ทราบจริงๆ แต่ดูใน Support Device แล้วไม่มี
อยากรู้เรื่องจังแต่ไม่มีบัตรเครดิต จะไปทำงานที่เชียงใหม่แล้วคงไม่ได้โพสต์อีกหลายวัน  :)

บทความเรื่อง Eclipse อ่านได้จากบล๊อกเลยครับ

ส่วนหนังสือใน Play Store ไม่จำเป็นต้องใช้บัตรเครดิต ใช้บัตร ATM ที่เป็นเดบิตการ์ด มีตรา VISA หรือ MASTER CARD ก็สมัครได้ครับ

tha

Quoteส่วนหนังสือใน Play Store ไม่จำเป็นต้องใช้บัตรเครดิต ใช้บัตร ATM ที่เป็นเดบิตการ์ด มีตรา VISA หรือ MASTER CARD ก็สมัครได้ครับ
ขอบคุณครับ พอดีผมไม่มีบัตรอะไรเลย จะลองให้เพื่อนที่เชียงใหม่ที่มีบัตรโหลดให้ครับ(มาถึงเจียงใหม่แล้วพอดีโรงแรมเขามีวายฟาย ไม่ขาดการติดต่อ แต่ไม่มีบอร์ด)  :)