ช่วยอธิบาย วงจรไฟฟ้า นี่หน่อยครับ (ไม่ได้มีความรู้ด้านนี้นะครับ)

Started by ag1986, July 21, 2014, 11:14:11 AM

Previous topic - Next topic

ag1986

จากรูปวงจรนี้ เป็นวงจรไฟกระพริบ แต่ผมลองอ่าน คำอธิบายแล้วไม่ค่อยเข้าใจมากเท่าไร เริ่มจาก

เมื่อกระแสไฟขั่วบวกไหลผ่าน D1 ทำไมจะต้อง เก็บประจุที่ c2 ก่อน แล้วทำไมจะต้องผ่าน r3 ก่อนอะครับ ทั้งที่ กระแสไฟ มันน่าจะไหลผ่านทั้ง 3 ทางเลย คือ (led1, led2) (r2, r3) (led3, led4)

แล้วถ้า ตัวเก็บประจุทั้งสองอันว่าง ตัวไหนทำงานก่อนกันครับ แล้วจะมีทางที่ไฟจะติด ดับพร้อมกันไหม

ทำไมถึงไม่สามารถทำงานพร้อมกันได้ครับ  (led1, led2) กับ (led3, led4) เพราะอะไรหรอครับ

แล้วทำไมถึงใช้ตัวต้านทาน 100 โอม อันนี้ใช้หาค่ายังไงครับในแต่ละจุด เพราะว่า 9 โวล ต่อกับ led 2 หลอด ตกครอมน่าจะหลอดละ 1.2
R = V/I = 9-2.4/ 0.025 = 264 โอม

แล้วทำไมถึงเลือกใช้  ตัวเก็บประจุ  2.2 ไมโครฟารัด ครับ

=== ขอบคุณมากครับ สำหรับคำอธิบาย ของทุกท่าน ===

JENG

เคยอ่านผ่านตามาหลายปีมากแล้วคับ ที่มันทำงานไม่พร้อมกันปัจจัยหลักเกิดจากคุณสมบัติของ TR ที่ต่างกันคับ(แม้เพียงเล็กน้อย)
ข้ออื่นๆต้องรอท่านอาวุโสท่านอื่นมาให้ความกระจ่างและชี้แนะคับ ข้าน้อยด้อยปัญญามิสามารถให้ความกระจ่างได้ต้องขออภัย  ;D
สามารถติดตาม electoday ได้ที่

Facebook
www.facebook.com/groups/coopmicro

Google+
https://plus.google.com/communities/103482067769375459277

☺☺☺ความรู้ และความฉลาด ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน จะมีประโยชน์อะไร ถ้าฉลาดแต่อยู่ในกะลา☺☺☺

ackerman_vong

First of all , u can imagine the seesaw board in playground. the most seesaw board it have unbalance.....
u can see the one side of it point on ground and another side point to sky. Bz it hav unbalance state.

The Flip-Flop circuit or brinked  LED is design from that idea on unbalance condition.