เรียนสอบถามท่านผู้รู้เกี่ยวกับ RFID Tag

Started by orangieee, June 09, 2014, 11:06:41 AM

Previous topic - Next topic

orangieee

ขอสอบถามเกี่ยวกับ RFID ค่ะ พอดีเพิ่งจะมาศึกษา เป็นมือใหม่ที่กำลังพัฒนา Prototype โดยใช้ RFID 13.56 MHz ให้มีระยะการทำงานรองรับได้ 50 cm - 1.5 m ซึ่งในทฤษฎีที่ลองศึกษาดูก็สามารถทำได้ แต่พอสอบถามร้านที่จำหน่ายอุปกรณ์เขาบอกว่าจะต้องใช้ tag ชนิด active จึงสามารถรองรับในระยะไกลได้แต่ปรากฎว่า tag ชนิด active แบบ 13.56 MHz ไม่มีผลิตค่ะ จะต้องเป็น 2.45 GHz เท่านั้น ถึงมี active ซึ่งมีค่าใช้จ่ายสูงมากกกกก

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านว่า ถ้าต้องการจะให้ Reader 13.56 MHz ทำงานรองรับในระยะ  50 cm - 1.5 m โดยใช้ tag ชนิด passive เป็นไปได้หรือไม่ค่ะ หากไม่สามารถทำได้ รบกวนแนะนำให้ทีค่ะว่าควรทำอย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ^ ^

khenk

ลองดู แท็กที่เป็น UHF ดู เป็นแบบ Passive ระยะอ่านมากกว่า 5 เมตร reader ที่ อิเล็กทรอนิกส์ ซอร์ซมีขายครับ

suriya22

ทำได้ครับ ใช้ reader ประมาณนี้ครับ http://www.syncotech.com/en/products/show.php?id=107 ผมเคยทำกับ Tag ติดหน้ารถยนต์สำหรับ Carparking สามารถ detect/read/write ได้ ประมาณ 2 ม ครับ แต่ต้อง coding ดีๆหน่อยครับ ไม่งั้นจะอ่าน tag จากรถคันอื่นมาซะ ทำให้งงได้  :D
รับพัฒนาระบบอัตโนมัติ uC, รับพัฒนาระบบเกี่ยวกับ RFID SMART CARD(NFC,Mifare, Felica,Type B)
สนใจติดต่อ คุณสุริยา suriya22@gmail.com 086-7627224

skytec

Quote from: orangieee on June 09, 2014, 11:06:41 AM
ขอสอบถามเกี่ยวกับ RFID ค่ะ พอดีเพิ่งจะมาศึกษา เป็นมือใหม่ที่กำลังพัฒนา Prototype โดยใช้ RFID 13.56 MHz ให้มีระยะการทำงานรองรับได้ 50 cm - 1.5 m ซึ่งในทฤษฎีที่ลองศึกษาดูก็สามารถทำได้ แต่พอสอบถามร้านที่จำหน่ายอุปกรณ์เขาบอกว่าจะต้องใช้ tag ชนิด active จึงสามารถรองรับในระยะไกลได้แต่ปรากฎว่า tag ชนิด active แบบ 13.56 MHz ไม่มีผลิตค่ะ จะต้องเป็น 2.45 GHz เท่านั้น ถึงมี active ซึ่งมีค่าใช้จ่ายสูงมากกกกก

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านว่า ถ้าต้องการจะให้ Reader 13.56 MHz ทำงานรองรับในระยะ  50 cm - 1.5 m โดยใช้ tag ชนิด passive เป็นไปได้หรือไม่ค่ะ หากไม่สามารถทำได้ รบกวนแนะนำให้ทีค่ะว่าควรทำอย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ ^ ^

ทำได้คับโดยต้องดูที่เสาอากาศและกำลังส่งของเครื่องอ่าน ครับ งานนี้ ลองหาใน Alibaba.com ดูครับแต่ราคาไม่ถูกครับ หากทำเองต้องมีความรู้เรื่องเสาอากาศและเครื่องการขยายกำลังส่งและการขยายความไวของเครื่องรับ เพราะ เจ้า ตัว Tag  มันต้องเหนี่ยวนำสัญญาณจากเสาอากาศและแปลงเป็นไฟเลียง chip และขณะที่มันต้องส่งสัญญาณกลับ ซึงหากเครื่องรับมีความไวต่ำ ก็จะรับไม่ได้ หากสูงไปก็จะมีสัญญาณรบกวนดังนั้น งานแบบนี้ต้องมีผู้เชียวชาญช่วยและใช้ทุนวิจัยสูง ครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

zaza007

ขอบคุณครับ tag แบบ active นี่จะใหญ่กว่า passie เพราะมีแหล่งจ่ายในตัวใช่มั้ยครับ