เครื่องตรวจสอบระดับน้ำและเปิดปิดปั้มน้ำอัตโนมัติ

Started by kaikling_8, June 06, 2014, 10:46:07 AM

Previous topic - Next topic

kaikling_8

ครื่องตรวจสอบระดับน้ำและเปิดปิดปั้มน้ำอัตโนมัติ ...

ปัญหาจากหน้าแล้งครั้งนี้... ปัญหาของผมที่บ้านคือน้ำในบ่อมีน้อยเครื่องปั้มน้ำ ดูดน้ำจนน้ำแห้งและดูดอากาศตามมาต้องไปปิดกับมือ
หลังจากน้ำซึมกลับขึ้นมาต้องเติมน้ำในป้มเพื่อให้ดูดน้ำได้อีกครั้งทำให้เสียเวลาไปเติมน้ำและปั้มอาจจะพังเพราะดูดอากาศเปล่าๆ
จึงออกแบบวงจรเพื่อแก้ปัญหานี้ คือตัดการทำงานของปั้มก่อนน้ำหมดและเปิดอีกครั้งเมื่อน้ำขึ้นถึง hi ของ sensor
ผมทำเซนเซอสองจุดคือเปิดเมื่อสูงกว่าระดับ hi และปิดเมื่อต่ำกว่า low
จากการทดสอบเครื่องตัดการทำงานได้ดีก่อนน้ำแห้ง แต่พบปัญหาว่า sensor hi กับ low ระยะห่างน้อยเกินไป
ทำให้ช่วงน้ำขึ้นมานิดหน่อยเครื่องก็เริ่มทำงานอีกครั้งและหยุดลงอย่างรวดเร็วเพราะน้ำลดไปถึงระดับ low อีกรอบ (ช่วงการทำงานแค่ประมาณ 30 วิ เครื่องดูดแรงมากน้ำลดเร็ว)
หลังจากนั้นผมได้แก้โปรแกรมให้หน่วงเวลาเพิ่มประมาณ 10นาทีก่อนเปิดเครื่องอีกครั้งหลังจากน้ำกลับมาที่ระดับ hi 
****ผลสรุปครับ ตอนนี้หมดปัญหาน้ำแห้งเพราะเครื่องตัดการทำงานก่อนน้หมด

อันนี้เซนเซอร์ที่ผมทำขึ้น

www.facebook.com/keem.coe

suriya22

เจอปัญหาคล้ายๆกันกับผมเลยครับ ของผมเป็น ขุดควบคุมมอเตอร์ปั้มน้ำ(Water Pump Controller) ช่วงนี้หน้าร้อน เครื่องสูบน้ำทำงานหนักมาก บางครั้งสูบน้ำแล้วน้ำไม่ไหล(น้ำบาดาลแห้ง) เดินเครื่องเปล่าอยู่เป็นชั่วโมง นานๆเข้าอาการหนัก มอเตอร์ไหม้เลย เลยต้องหาวิธีป้องกัน ซะหน่อย

หลักการทำงาน ใช้ IC HALL Sensor ตรวจสอบกระแสไฟฟ้า หากปั้มน้ำทำงานปกติ(น้ำไหลปกติ) HALL Sensor ก็จะได้ค่ากระแสมาค่านึง แต่หากปั้มทำงานแล้ว สูบน้ำไม่ขึ้น เครื่องจะทำงานหนัก ร้อน จะมีกระแสไหลมากกว่าปกติ ก็ใช้เงื่อนไขนี้เป็นตัวตรวจสอบการทำงาน

คุณสมบัติ
- สามารถต่อโหลดได้ 30A ตอนนี้ลองกับเครื่องสูบน้ำ 1HP 1200W ได้สบายๆ
- มีเสียง Beep ขณะที่ปั้มน้ำทำงานปกติ
- สามารถตั้งค่า Normal load and Over load ได้โดยใช้ Key function

รับพัฒนาระบบอัตโนมัติ uC, รับพัฒนาระบบเกี่ยวกับ RFID SMART CARD(NFC,Mifare, Felica,Type B)
สนใจติดต่อ คุณสุริยา suriya22@gmail.com 086-7627224

pa_ul

สงสัยว่าทำไมปั๊มน้ำวิ่งตัวเปล่า ไม่มีน้ำ ถึงกินกระแสมากกว่าปรกติครับ

มอเตอร์โดยทั่วๆไปถ้าไม่มีโหลด จะกินกระแสน้อยกว่าตอนมีโหลดไม่ใช่หรือครับ

prakit340

Quote from: pa_ul on June 08, 2014, 11:57:15 AM
สงสัยว่าทำไมปั๊มน้ำวิ่งตัวเปล่า ไม่มีน้ำ ถึงกินกระแสมากกว่าปรกติครับ

มอเตอร์โดยทั่วๆไปถ้าไม่มีโหลด จะกินกระแสน้อยกว่าตอนมีโหลดไม่ใช่หรือครับ

ตามที่ท่านว่านั้นถูกเลย

แต่ในทางกลับกัน การออกแบบมาของปั๊มน้ำ ออกแบบมาเพื่อรับโหลด ได้เยอะๆ เวลาอยู่ในน้ำ
ทีนี้ ถ้าไม่มีน้ำ มันจึงทำให้ รอบหมุนของมอเตอร์ เร็วเกินไป

(ความคิดส่วนตัว อาจจะไม่เชิงวิชาการ แต่คิดว่าน่าจะแนวๆนี้ครับ)

////////////////////

เจ้าของกระทู้ลองเปลี่ยนจากการ หน่วงเวลา โดยใส่เงื่อนไขเพิ่ม

เช่น น้ำน้อยกว่า Low ให้ปั๊มทำงาน เมื่อปั๊มทำงาน เกินระดับ Low ให้เช็ค ในส่วน Hi ด้วย ถ้าน้ำเลยมาที่ Low และ Hi จึงให้ ปั๊มทำงาน

จะได้ไม่ต้องหน่วงเวลา อิอิ

พอดีเคยเจอโปรเจ็คแนวๆนี้มา

kaikling_8

Quote from: prakit340 on June 09, 2014, 09:13:07 PM

เจ้าของกระทู้ลองเปลี่ยนจากการ หน่วงเวลา โดยใส่เงื่อนไขเพิ่ม

เช่น น้ำน้อยกว่า Low ให้ปั๊มทำงาน เมื่อปั๊มทำงาน เกินระดับ Low ให้เช็ค ในส่วน Hi ด้วย ถ้าน้ำเลยมาที่ Low และ Hi จึงให้ ปั๊มทำงาน

จะได้ไม่ต้องหน่วงเวลา อิอิ

พอดีเคยเจอโปรเจ็คแนวๆนี้มา

จิงๆก็ทำแบบนี้แหละครับแต่บังเอิญว่าไม่ได้คำนวนให้ดีคือระยะความสูงของHI กับ LO ต่างกันไม่มาก ปรากฏว่าพอใช้จริงเมื่อน้ำหยุด(ระดับต่ำกว่า LO)
จะมีช่วงเวลาที่น้ำขึ้นกลับมาเร็วมากจนถึงระดับ Hi ภายในไม่กี่วินาที และเครื่องก็ติดได้ไม่กี่วิเพราะเครื่องดูดเร็วมากน้ำเลยลดไปที่ LO อีกครั้ง  เครื่องเลยติดดับติดดับ บ่อยเกิน
และผมขีเกียจดึงสายเซนเซอกลับขึ้นมาแก้เพราะบ่อบาดานแคบมากดึงขึ้นยาก
เลยแก้โดยการหน่วงเวลาซะเลย...อิอิ

kaikling_8

Quote from: suriya22 on June 07, 2014, 12:17:37 PM
เจอปัญหาคล้ายๆกันกับผมเลยครับ ของผมเป็น ขุดควบคุมมอเตอร์ปั้มน้ำ(Water Pump Controller) ช่วงนี้หน้าร้อน เครื่องสูบน้ำทำงานหนักมาก บางครั้งสูบน้ำแล้วน้ำไม่ไหล(น้ำบาดาลแห้ง) เดินเครื่องเปล่าอยู่เป็นชั่วโมง นานๆเข้าอาการหนัก มอเตอร์ไหม้เลย เลยต้องหาวิธีป้องกัน ซะหน่อย

หลักการทำงาน ใช้ IC HALL Sensor ตรวจสอบกระแสไฟฟ้า หากปั้มน้ำทำงานปกติ(น้ำไหลปกติ) HALL Sensor ก็จะได้ค่ากระแสมาค่านึง แต่หากปั้มทำงานแล้ว สูบน้ำไม่ขึ้น เครื่องจะทำงานหนัก ร้อน จะมีกระแสไหลมากกว่าปกติ ก็ใช้เงื่อนไขนี้เป็นตัวตรวจสอบการทำงาน

คุณสมบัติ
- สามารถต่อโหลดได้ 30A ตอนนี้ลองกับเครื่องสูบน้ำ 1HP 1200W ได้สบายๆ
- มีเสียง Beep ขณะที่ปั้มน้ำทำงานปกติ
- สามารถตั้งค่า Normal load and Over load ได้โดยใช้ Key function

ขอบคุณสำหรับไอเดียดีๆครับน่าจะเอาไปต่อยอดได้ดีเลย
ขอถามเพิ่มเติมนิดนึงคับ ...ไม่ทราบว่าตัวนี้หยุดปั้มอัตโนมัติมั้ยครับกรณีน้ำแห้ง
แล้วถ้าน้ำกลับขึ้นมาแล้วสามารถตรวจสอบได้มั้ยครับ(เพื่อเปิดเครื่ออัตโนมัตอีกครัง) ...