พี่ๆ ช่วยด้วยครับ ทำโปรเจคตู้หยอดเหรียญส่งอาจาร ติดต่อตู้หยอดเหรียญไม่ได้เลยครับ

Started by zazazaaz, May 28, 2014, 12:22:30 AM

Previous topic - Next topic

zazazaaz

กำลังทำโปรเจคส่งอาจารย์ครับ จอนแรกคิดว่าง่าย เล่นซะไปไม่ได้ตั้งแต่แรกเลยครับ

ผมมี arduino uno r3
ตัวหยอดเหรียญ SG 648 ดูแล้วตัวนี้รับได้ทั้ง 1,2,5,10 บาท
ต่อสายสัญญาณเข้า arduino แล้วเขียนโค้ดตามเว็บต่างๆ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ
ขอบคุณครับ

zazazaaz

ลองทำตามกระทู็นี้ดู รู้สึกว่าน่าจะเป็นเครื่องที่รับได้เหรียญเดียว
http://www.shadowwares.com/forum/index.php?topic=1353.0

ไม่มีการใช้ attachinterrupt
ก็ยังไม่ได้ครับ มันทำงานแต่ใน void loop() ทั้งๆที่ยังไม่ได้หยอดเหรียญเลยครับ

RoLRoR

ช่วยเพิ่มรูปวงจรและโปรแกรมที่คุณเขียน เพื่อเป็นข้อมูล จะได้ช่วยกันดูได้ง่ายขึ้นครับ

เครื่องหยอดเหรียญที่ใช้ให้สัญญาณเป็นอะไรออกมาครับ
วัดดูหรือต่อLEDแสดงอะไรได้ไหมเมื่อหยอดเหรียญ ต้องต่อตัวต้านทานพูลอัพหรือพูลดาวน์ร่วมด้วยหรือเปล่า
ลองต่อสวิตช์กดเข้า arduino แทนการรับค่าจากเครื่องหยอดเหรียญเพื่อทดสอบดูก่อนได้ไหมครับ

ตามตัวอย่างโปรแกรมทำงานตามลำดับ
เริ่มประกาศตัวแปร,กำหนดพอร์ต ไปต่อที่ setup() และทำงานต่อที่ loop() อยู่แล้วครับ
แต่ใน loop() มีโปรแกรมเงื่อนไขตรวจค่า button ขา 3 เท่ากันกับ low ไหม
และขา 3 วงจรของคุณ ได้ต่อตัวต้านทาน pull-up ไว้ไหมครับ

suriya22

ผมว่าควรแยกเป็นส่วนๆนะครับ MCU board กับ Module หยอดเหรียญ แล้วลองทำทีละส่วน
- ส่วนของ MCU board (arduino) ทดลองเขียนโปรแกรมให้ไฟกระพริบให้ได้ก่อน เป็นการทดสอบ Port ต่างทั้งเป็น input และ output ครับ
- Module หยอดเหรียญ ลองจ่ายไฟเข้า แล้วลองหยอดเหรียญ แล้วจับสัญญาณ o/p ดูว่าเป็นอย่างไร

เมื่อได้ทำทั้งสองอย่างแล้วก็จะรู้แล้วว่า มันติดตรงส่วนไหน หากยังไม่ได้อีกก็ค่อยมาถามอีกในนี้ก็ได้ครับ ที่นี่มีคนเก่งๆช่วยตอบเยอะครับ

ลองดูครับ ไม่ยาก ค่อยๆทำ อย่ารีบร้อน ใจเย็นๆ อิอิ :) เชียร์
รับพัฒนาระบบอัตโนมัติ uC, รับพัฒนาระบบเกี่ยวกับ RFID SMART CARD(NFC,Mifare, Felica,Type B)
สนใจติดต่อ คุณสุริยา suriya22@gmail.com 086-7627224

zazazaaz

Quote from: RoLRoR on May 28, 2014, 07:16:01 AM
ช่วยเพิ่มรูปวงจรและโปรแกรมที่คุณเขียน เพื่อเป็นข้อมูล จะได้ช่วยกันดูได้ง่ายขึ้นครับ
ตอบ มีแค่ ไฟ 12 cd ต่อเข้าตัวหยอดเหรียญและ นำสายสีขาวที่ชื่อ coin ต่อมาที่ ช่องที่ 3 ของ arduino ครับ
ตอบ คือผมจะทำเป็นรับค่าเหรียญที่ได้รับ แล้วมาโชว์ใน android แล้วสั่งงานจาก android เพื่อทำงานต่อไปครับ

เครื่องหยอดเหรียญที่ใช้ให้สัญญาณเป็นอะไรออกมาครับ
ตอบ ผมไม่ทราบว่าสัญญาณออกมาเป็นอะไรครับ ซื้อตัวหยอดเหรียญมาที่ตัวหยอดเหรียญมี LED ติดมาด้วยครับ แล้วหยอดเหรียญมันก็ขึ้นเลข 1,2,5,10 ตามเหรียญที่เราหยอดเลยครับ แต่ไม่ทราบจริงๆว่ามันส่งสัญญาณออกมาเป็นอะไรครับ

วัดดูหรือต่อLEDแสดงอะไรได้ไหมเมื่อหยอดเหรียญ ต้องต่อตัวต้านทานพูลอัพหรือพูลดาวน์ร่วมด้วยหรือเปล่า
ตอบ ผมไม่มี LED แต่จะให้มันแสดงผ่าน Serial.print ครับ

ลองต่อสวิตช์กดเข้า arduino แทนการรับค่าจากเครื่องหยอดเหรียญเพื่อทดสอบดูก่อนได้ไหมครับ
ตอบ ตอนนี้ไม่มี breadboard เลยครับ ว่าจะลองอยู่ครับ

ตามตัวอย่างโปรแกรมทำงานตามลำดับ
เริ่มประกาศตัวแปร,กำหนดพอร์ต ไปต่อที่ setup() และทำงานต่อที่ loop() อยู่แล้วครับ
แต่ใน loop() มีโปรแกรมเงื่อนไขตรวจค่า button ขา 3 เท่ากันกับ low ไหม
และขา 3 วงจรของคุณ ได้ต่อตัวต้านทาน pull-up ไว้ไหมครับ
ตอบ เขียนเช็คเงื่อนไขแล้วครับ แต่สัญญาณที่ผมดูจาก Serial Port โดยใช้คำสั่ง DigitalRead() แล้ว แต่ค่าที่ได้ออกมา มันเป็น 00010101111010 คือมันไม่ออกมาเป็น 1 หรือ 0 แบบเดี่ยวๆนิ่งๆเลยครับ

ปล pull up คืออะไรหรอครับ ผมไม่ได้ต่อตัวต้านทานด้วยครับ ต่อสายสัญญาณ coin ตรงเข้าบอร์ดเลยครับ

zazazaaz

Quote from: suriya22 on May 28, 2014, 02:48:37 PM
ผมว่าควรแยกเป็นส่วนๆนะครับ MCU board กับ Module หยอดเหรียญ แล้วลองทำทีละส่วน
- ส่วนของ MCU board (arduino) ทดลองเขียนโปรแกรมให้ไฟกระพริบให้ได้ก่อน เป็นการทดสอบ Port ต่างทั้งเป็น input และ output ครับ
  เรื่องไฟกระพริบทำได้แล้วครับ
- Module หยอดเหรียญ ลองจ่ายไฟเข้า แล้วลองหยอดเหรียญ แล้วจับสัญญาณ o/p ดูว่าเป็นอย่างไร
  จับสัญญาณ o/p ดูว่าเป็นอย่างไร  จับอย่างไรครับ
เมื่อได้ทำทั้งสองอย่างแล้วก็จะรู้แล้วว่า มันติดตรงส่วนไหน หากยังไม่ได้อีกก็ค่อยมาถามอีกในนี้ก็ได้ครับ ที่นี่มีคนเก่งๆช่วยตอบเยอะครับ

ลองดูครับ ไม่ยาก ค่อยๆทำ อย่ารีบร้อน ใจเย็นๆ อิอิ :) เชียร์

ขอบคุณมากนะครับพี่

bird techstep

หา data sheet ตัว sg648 มาดูก่อน นะครับ แล้วค่อยว่ากันอีกที เดาเอาไม่ได้  8) 8)
Make it Simple But it Work

zazazaaz

Quote from: bird techstep on May 28, 2014, 08:53:59 PM
หา data sheet ตัว sg648 มาดูก่อน นะครับ แล้วค่อยว่ากันอีกที เดาเอาไม่ได้  8) 8)

ตอบ สิ่งที่มีมาให้นะครับ
http://www.vendingmachine.my/pdf/SG648-Guide.pdf
แต่ปุ่ม no,nc ไม่มีให้เลือกนะครับตัว sg 648
ขอบคุณครับ