สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับการใช้งานอุปกรณ์ micro controller กับ RFID ค่ะ

Started by orangieee, May 26, 2014, 12:05:56 PM

Previous topic - Next topic

orangieee

อยากสอบถามหน่อยค่ะ พอดีว่าเป็นมือใหม่มากๆ จะต้องทำ thesis ที่เกี่ยวกับช่วยคนตาบอดซื้อของในร้านสะดวกซื้อค่ะ
เลยอยากให้ผู้รู้ ณ ที่นี้ช่วยแนะนำหน่อยคะว่า ตอนนี้เรามีอุปกรณ์พวก micro-controller + RFID เรียบร้อยแล้ว หากต่ออุปกรณ์พวกนี้ให้สามารถใช้งานร่วมกันแล้ว เวลานำไปพัฒนาโปรแกรมต่อจะต้องติดตั้งsoftware หรืออะไรเพิ่มเติมบ้าง เพื่อให้รู้ว่าบอร์ดสามารถใช้งานได้และทำงานร่วมกับโปรแกรมพัฒนาได้

รายละเอียดอุปกรณ์
Micro controller จะเป็น  Arduino ATmega328 microcontroller
RFID --> 13.56MHz Read/Write Mifare Module (UART TTL)
Voice Recorder --> เป็น IC สำหรับ Record / Playback แบบ multiple-message

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ เรามือใหม่จริงๆ พยายามหาข้อมูลอยู่ค่ะ หรือใครมีหนังสือดีดีแนะนำได้นะคะ  ;D

suriya22

ไม่ยากครับ ก็เขียน uC ให้สามารถติดต่อกับ RFID Module ให้ได้ก่อน เพื่อที่จะสามารถ Detect/Read/Write Card หลังจากนั้นก็ ให้ uC สั่งอ่าน Voice Recorder ตามที่เราบันทึกไว้ครับ เขียนแต่ F/W อย่างเดียวก็ทำงานได้แล้วครับ
รับพัฒนาระบบอัตโนมัติ uC, รับพัฒนาระบบเกี่ยวกับ RFID SMART CARD(NFC,Mifare, Felica,Type B)
สนใจติดต่อ คุณสุริยา suriya22@gmail.com 086-7627224

skytec

Quote from: orangieee on May 26, 2014, 12:05:56 PM
อยากสอบถามหน่อยค่ะ พอดีว่าเป็นมือใหม่มากๆ จะต้องทำ thesis ที่เกี่ยวกับช่วยคนตาบอดซื้อของในร้านสะดวกซื้อค่ะ
เลยอยากให้ผู้รู้ ณ ที่นี้ช่วยแนะนำหน่อยคะว่า ตอนนี้เรามีอุปกรณ์พวก micro-controller + RFID เรียบร้อยแล้ว หากต่ออุปกรณ์พวกนี้ให้สามารถใช้งานร่วมกันแล้ว เวลานำไปพัฒนาโปรแกรมต่อจะต้องติดตั้งsoftware หรืออะไรเพิ่มเติมบ้าง เพื่อให้รู้ว่าบอร์ดสามารถใช้งานได้และทำงานร่วมกับโปรแกรมพัฒนาได้

รายละเอียดอุปกรณ์
Micro controller จะเป็น  Arduino ATmega328 microcontroller
RFID --> 13.56MHz Read/Write Mifare Module (UART TTL)
Voice Recorder --> เป็น IC สำหรับ Record / Playback แบบ multiple-message

รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ เรามือใหม่จริงๆ พยายามหาข้อมูลอยู่ค่ะ หรือใครมีหนังสือดีดีแนะนำได้นะคะ  ;D

เรื่องนี้ถ้าเป็นผมจะเริ่มแบบนี้
1. อ่าน Tag RFID ให้ได้ก่อน ซึ่ง Arduino  มีตัวอย่างไม่ยาก หาได้ใน Net
2. ส่งค่าที่อ่านได้ผ่าน RF ไปที่ SERVER ในร้านค้านั้น ๆ เพื่ออ่านว่า Tag นั้นราคาเท่าไหร่ โดยที่เครื่องที่คนตาบอดนำไปนั้นต้องมี RF Transceiver (รับ-ส่ง) เพราราคาอยู่ที่ร้านค้าเราไม่สามารถที่จะบรรจุราคาและโค้ด RFID ทั้งหมดไว้ในเครื่องเราหากทำได้ การอ่านข้อมูลจาก  SERVER ไม่จำเป็น
3. แสดงราคสินค้าโดนการสั่นเป็นรหัส หรือหากใช้เสียง  Buzzer (น่าจะพอได้) หากใช้ Voice  อาจทำยากขึ้น

สรุป  :  ตัวเครื่องน่าจะมี
1. MCU   
2. RF Transceiver + Ant
3. Buzzer , Vibration motor
4. battery
5. RF ID reader
6. LED ..
7....

enjoy
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์