อยากศึกษาเรื่อง scada น่ะครับ

Started by tahanpran947, April 21, 2014, 10:02:33 PM

Previous topic - Next topic

tahanpran947

อยากศึกษาเรื่อง scada น่ะครับ มีใครพอจะแนะนำข้อมูลที่เป็นภาษาไทยได้มั่งครับ ผมไม่มีพื้นฐานเกี่ยวกับ scada เลยครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือ มีหนังสือภาษาไทยก็แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

forkee

ยากที่จะมีหนังสือภาษาไทยครับพี่น้อง ทำไมไม่ลองเอา SCADA สักยี่ห้อมาติดตั้งดูหล่ะครับ ลองลองผิดลองถูกดู หรือดูที่สอนตาม Youtube ประกอบก็เหลือกินแล้วครับ เพราะผมก็ทำแบบนี้มาเหมือนกัน ไม่ยากครับ
รับทำระบบบำบัดน้ำเสีย ,ตู้ควบคุม ,PLC ,SCADA
จำหน่ายอุปกรณ์ในระบบบำบัดน้ำเสีย

boe

SCADA หนักตรงเขียน script ส่วนมากลอกๆ กันมา หรือทำครั้งเดียวก็เอาไปใช้ได้หลาย project
ผมก็พอรู้แต่ไม่ถึงกับชำนาญ คงต้องหามาหัดเล่น ขอชาวบ้านมาลงลองเล่นดูครับ ให้ดีก็ควรต่อกับ PLC จริงๆด้วยครับ
ไม่มีความยากจน ในหมู่คนขยัน

swgar20

ลองดู ICONIC เห็นมีเป็นหนังสือภาษาไทย

iAmBeer

พูดถึงเรื่องเราเอา SCADA มาเล่น
มีใครลองเอา openscada มาเล่นบ้างครับ
อยากรู้ว่าดีมั้ย หรือ ไปตัวอื่นดีกว่า

tatree_b

ลองเข้าไปที่ eda.co.th ดูก่อนนะครับ

boe

ไม่มีความยากจน ในหมู่คนขยัน