STM32 I2C DS1621

Started by tha, April 01, 2014, 10:18:32 AM

Previous topic - Next topic

tha

อากาศเริ่มร้อนแล้ว เลยจับ DS1621 มาต่อกับ STM32F103RB ลองวัดอุณหภิมดู โดยใช้ CoIDE ซึ่งก็สามารถ debug ได้ด้วย j-link

http://www.mediafire.com/download/r252klz9jpaws1b/DS1621.rar

ใช้ retarget printf (printf.c) แทนการใช้ #include <stdio.h> เมื่อเราใช้ฟังชั่น sprintf %d จะช่วยลดขนาดโค้ดลงมาได้มากทีเดียว
วัดอุณหภูมิตอนสิบโมงเช้าได้ 32 C เที่ยงมาคงจะร้อนกว่านี้ ซึ่งก็จะทำให้ผมทำอะไรไม่ได้แล้ว (บ้านไม่มีแอร์) มันจะเครียดจนคิดอะไรไม่ได้และต้องปิดคอมหาที่หนีร้อนแล้วหละครับ  :-[
(รู้สาเหตุแล้วครับว่าทำไมประเทศในแถบโซนร้อนถึงไม่เจริญ)  :'(

pa_ul

อารยะธรรมทั้งหลายถือกำเนิดขึ้นในดินแดนแถบโซนร้อนแทบทั้งนั้นนะครับ

tha

ก็ช่วงหลายพันปีก่อนมันยังใช้กำลังเป็นหลักอยู่นี่ครับ โซนร้อนเลยเจริญกว่า แต่ตอนนี้ซิใช้ความคิดมากกว่าโซนหนาวเลยได้เปรียบ ตะวันออกกลางดีที่มีน้ำมันถึงเจริญอยู่ได้ ไม่งั้นคงได้แต่หงุดหงิดเอาแต่รบกันอย่างเดียว(ตอนนี้ก็รบแล้ว)  ;D

tha

sorry! ดูแต่วัตถุอย่างเดียวไม่ได้ดูด้านอื่นๆ  :(

ROM

แม้ เมืองไทยจะร้อน แต่ส่วนใหญ่ คนไทยก็มีจิตใจที่ดีๆ ใจบุญ มีเมตตา และยิ้มเป็นเสน่ห์นะ ทำให้ หายร้อนไปเยอะครับ  :)
ดังนั้น อากาศจะร้อน แต่ใจเย็นๆ สบายๆ อย่างนี้ ก็มีความสุขแล้วนะครับ  :D