สอบถามเกี่ยวกับ Power E ความต่างของ Reverse phase dimming กับ Forward phase dimming

Started by ph_sarawut, March 27, 2014, 02:48:23 AM

Previous topic - Next topic

ph_sarawut

ตามหัวข้อครับ  Reverse phase dimming กับ Forward phase dimming ใช้งานต่างกันยังไงครับ
พอดีภาษาอักฤษไม่ค่อยแข็งแรง  ;D ;D ;D เลยมาถามที่กูรูที่นี้อีกทีครับ
เท่าที่อ่านจากพี่กูเกิลมา ใช้กับโหลดที่ต่างกันใช่ไหมครับ  ;D ;D ;D ;D

Forward phase dimming

Reverse phase dimming

tatree_b

แบบรีเวิร์สคือคลาสสิคดิมเมอร์  ราคาถูก แต่จะมีปัญหาช่วงเทิร์นออน หรือ ขาขึ้นซึ่งชันมาก จะทำให้เกิดฮาร์มอนิกส์และสัญญาณรบกวนสูง  บางครั้งหลอดทังสเตนจะเกิดอาการครางที่เรียกว่า lamp sing  ซึ่งมักจะต้องแก้โดยใส่โช้คเข้าไป แต่ทำให้ไร้ส์ไทม์สูงขึ้น  ความถี่ใช้งานต่ำลง และมีปัญหาเพาเวอร์ แฟคเตอร์ตามมาให้แก้อีก

แบบฟอร์เวิร์สแบบโมเดิร์นดิมเมอร์  แก้ปัญหาแบบเดิม ที่สำคัญคือเหมาะกับการใช้งานกับโหลดพวกอิเล็กทรอนิกส์บัลลาสต์มากกว่า เนื่องจากราคาค่อนข้างสูงจึงอาจจะไม่คุ้มค่าถ้าใช้กับหลอดใส้  ในกรณีหลอดแอลอีดีส่องสว่าง,เนื่องจากมันเป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ตอบสนองต่อความถี่ได้ดีกว่าหลอดไส้มากอาจเป็นถึงเมกกะเฮิร์ต ทำให้มันแสดงอาการผิดปกติของขอบขาที่ชันของไร้ส์ไทม์จากรีเวิร์สดิมมิ่งได้ง่าย  จึงหันมาดิมแบบใหม่กันเยอะ  (ผมว่าแบบเก่าก็น่าจะใช้ได้ เพราะบางหลอดผมต่อหม้อแปลงผ่านฟูลเวฟเร็กติไฟร์เออร์ยังอ่านทำงาน หนังสือได้สบาย)

ph_sarawut

Quote from: tatree_b on March 27, 2014, 10:25:55 AM
แบบรีเวิร์สคือคลาสสิคดิมเมอร์  ราคาถูก แต่จะมีปัญหาช่วงเทิร์นออน หรือ ขาขึ้นซึ่งชันมาก จะทำให้เกิดฮาร์มอนิกส์และสัญญาณรบกวนสูง  บางครั้งหลอดทังสเตนจะเกิดอาการครางที่เรียกว่า lamp sing  ซึ่งมักจะต้องแก้โดยใส่โช้คเข้าไป แต่ทำให้ไร้ส์ไทม์สูงขึ้น  ความถี่ใช้งานต่ำลง และมีปัญหาเพาเวอร์ แฟคเตอร์ตามมาให้แก้อีก

แบบฟอร์เวิร์สแบบโมเดิร์นดิมเมอร์  แก้ปัญหาแบบเดิม ที่สำคัญคือเหมาะกับการใช้งานกับโหลดพวกอิเล็กทรอนิกส์บัลลาสต์มากกว่า เนื่องจากราคาค่อนข้างสูงจึงอาจจะไม่คุ้มค่าถ้าใช้กับหลอดใส้  ในกรณีหลอดแอลอีดีส่องสว่าง,เนื่องจากมันเป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ที่ตอบสนองต่อความถี่ได้ดีกว่าหลอดไส้มากอาจเป็นถึงเมกกะเฮิร์ต ทำให้มันแสดงอาการผิดปกติของขอบขาที่ชันของไร้ส์ไทม์จากรีเวิร์สดิมมิ่งได้ง่าย  จึงหันมาดิมแบบใหม่กันเยอะ  (ผมว่าแบบเก่าก็น่าจะใช้ได้ เพราะบางหลอดผมต่อหม้อแปลงผ่านฟูลเวฟเร็กติไฟร์เออร์ยังอ่านทำงาน หนังสือได้สบาย)
อ่อ ครับ เข้าใจแล้ว ขอบคุณครับ

แล้วอีกแบบหนึ่งครับ แบบนี้เขาทำยังไงครับ

แบบนี้น่าจะดีที่สุดใช่ไหมครับ แต่ผมหาวงจรไม่เจอเลย

tatree_b

วงจร chopper  ด้วย pwm  โดยมาแอนด์ (comparator) กัยซายน์  วิธีนี้ไม่รู้มีประโยชน์ยังไงทำเพื่ออะไร 

ph_sarawut

Quote from: tatree_b on March 27, 2014, 06:08:47 PM
วงจร chopper  ด้วย pwm  โดยมาแอนด์ (comparator) กัยซายน์  วิธีนี้ไม่รู้มีประโยชน์ยังไงทำเพื่ออะไร
อ่อ ครับ ขอบคุณครับ
ผมอยากทำอะไรเล่นๆหน่อย

ackerman_vong

if u want soft start (for 1 cycle) u can choose forward phase. And reverse phase is classical for dimming as u know ... But it can generate so many NOISE in spread to wide on hamonics spectrum.