>> ด้อมๆ มองๆ 32 bits อยู่ ไม่รู้ว่าจะเริ่มเรียนรู้กับ Keil หรือ Iar ดีอ่ะครับ

Started by TaoTao, February 12, 2014, 10:54:48 AM

Previous topic - Next topic

TaoTao

เริ่มแรกเข้าวงการนี้ ด้วย 8 bits ของ pic16F
และ pic18F + MPLAB_8 ตามมาด้วย MPLAB_X
โดยทำตามหนังสือ ซื้อหนังสือมาเยอะเลย chip pic ก็เยอะเลย หลายเบอร์
ตัว PicKit3 ซื้อมา ก็ถูกดอง กะว่าจะขายทิ้งอยู่

เพราะใช้งานจริง 8 bits ณ ตอนนี้ คือ Fujitsu mb95 + IDE ของเค้าเอง

ทีนี้ อยากได้ Speed สูงๆ สูงกว่า 70 MIPs โดยที่ Strong มากๆ
Choice คือ

1. Fujitsu m9bf506 ร้อยกว่าบาท ที่ ES
ข้อดี คือ น่าจะ มี Dual Flash EEPROM ในตัว
และก็ Strong มากๆ ยอมรับเค้าเลย แต่คนไม่ค่อยพูดถึงกัน
และข้อด้อย คือ อาจต้องซื้อผ่าน ES เท่านั้น ที่อื่นผมยังหาไม่เจอ และราคาสูงกว่าคู่แข่ง

2. STM32F103
ข้อดี คือ Chip ที่จีนถูกมาก , เครื่องไม้เครื่องมือก็ถูกเช่นกัน
ได้เปิดดาต้าชีตดู ปรากฎว่า.. ไม่มี EEPROM
คงต้องดำน้ำ i2c เพิ่ม เพื่อใช้ EEPROM
ไม่รู้ยากเปล่า ยังไม่เคยใช้เยย

มีหนังสือ Fujitsu 32 bits อยู่ เล่มส้มๆ
และมีไฟล์ ที่เคยเทรนนิ่ง กับ Source มา
อ่านผ่านๆ ตา ดูแล้วก็ไม่ยาก
คงเพราะ ใช้งาน 8 bits เค้าอยู่มั๊ง
ตัว 32 bits Style เดียวกันเลย แต่ bit ยาวขึ้น

แต่ตอนนี้ เอียงๆ มาทาง STM เล็กน้อย ด้วยเพราะราคาที่ถูกกว่า
Speed สูงลิบ แต่ความ Strong ยังไม่รู้ แต่ก็น่าจะดี

เขียนมาซะยาว..

ไม่รู้ว่า จะเริ่มศึกษามัน กับ Keil หรือ IAR ดีอ่ะครับ
พูดถึง เฉพาะ ตัว ฟรี น่ะครับ ไม่รู้มัน ดี ด้อยยังไง

รู้สึก IAR เคยไปเทรนนิ่ง ที่ Souce มาด้วย
แต่ตอนนั้น ก็ นิ่งเลย  เพราะพื้นฐานน้อย เลย @_@!
และก็มี โปรแกรม IAR ที่เครื่องแล้วมั๊ง  ;D พึ่งรู้ตัวว่ามี เมื่อวาน
แต่หา หนังสือสอน ภาษาไทย ยังไม่เจอ, Keil ก็ไม่เจอ

ผมไม่ค่อยชอบ Style ใช้ Lib เท่าไหร่
ชอบใช้การกำหนด Register ตาม Datasheet หรือ HardwareManual
ผมว่า มันเข้าใจมากกว่า

เพราะ หากตัดสินใจใช้แล้ว
คงใช้ยาว ไม่รู้ เด่น ด้อยยังไง ไอ้ 2 เจ้านี้

ขอบคุณสำหรับคำตอบ ล่วงหน้าน่ะครับ

tha

fujitsu มี Dual Flash EEPROM ด้วยเหรอครับ ผมดู manual แล้วไม่เห็นมี มีแต่ dual SRAM ข้อดีของ fujitsu คือใช้กับไฟ 5v ได้ (2.7 -5.5V) ADC ใช้ 5V ได้ แต่ถ้าใช้ usb ต้องจ่ายไฟให้ Vusb = 3.3v ถ้าใช้ port usb เป็น gpio ทั่วไป ก็จ่ายไฟให้ Vusb = 5V ได้ครับ ผมก็ซื้อหนังสือ Fujitsu มาอ่านแล้วบ้างครับ สามารถดาวน์โหลดซ้อสโค้ดได้ที่ http://www.arm4fun.com/ แต่ต้องสมัครสมาชิกก่อน ตัวอย่างใช้ keil IDE แต่ตัว compiler ใช้ GNU GCC ARM Tolchain จึงทำให้ compile ได้ไม่ลิมิต code size ตัวบอร์ดทดลอง Fujitsu MB9BF506 ไม่มีตัว debug สามารถดาวน์โหลดโปรแกรม hex code ลงบอร์ดผ่าน usb port ได้เลย ส่วนตัวโปรแกรมจะกำหนดเป็น bit register เอาผ่าน header file mb9bf506n.h และ cmsis มีการใช้วิธี bit banding alias ซึ่งถ้าศึกษาจนเข้าใจก็จะสะดวกเป็นอย่างยิ่ง โดยส่วนตัวรู้สึกเริ่มชอบการกำหนดเป็น bit เพราะทำให้เราเข้าใจ peripheral ได้ทั้งหมด เคยใช้แต่ library ของ stm32 เพราะศึกษามาจากหนังสือ ปฎิบัติการไมโครคอนโทรลเลอร์ ARM Cortex-M3 กับ STM32 ของ inex ซึ่งก็สะดวกไปอีกแบบเพราะมีตัวอย่างมาให้มาก stm32 มีฟรี CoIDE http://www.coocox.org/index.html เป็นทางเลือกอีกตัวหนึ่งครับ

wlasoi

จะเลือกค่ายไหยให้ดูที่ libary ที่ทางผู้ผลิตแจกมา ... ถ้าเป็น IAR ใช้ไปใช้มา ... ใช้ทุกวัน  มันก็แทบจะไม่รู้สึกแตกต่างอะไร ครับ
ผมก็ใช้ประจำ .. เพราะ ตัว MCU ที่ผมใช้  libary tool  ที่ออกแบบมามันมีให้เฉพาะ IAR แรกๆก็ปวดตับ  งงกับมันมาก ใช้ไปนานๆ
ก็ คล่องมือเอง ครับ วันนึงใช้ทั้ง Keil IAR AVRStudio มั่วกันไปหมด แต่ก็ไม่งง

เพราะถ้ามองเป็น ANSI-C ตัว compiler มันเหมือนกันหมด ครับ ... stdio.h ,  stdlib.h , string.h , printf , scanf ใช้ให้คล่อง ครับ
ชีวิตท่านจะง่ายขึ้นเยอะ ..

TaoTao

Quote from: tha on February 12, 2014, 02:18:10 PM
fujitsu มี Dual Flash EEPROM ด้วยเหรอครับ ผมดู manual แล้วไม่เห็นมี มีแต่ dual SRAM .. ??

ตัว 32 bits น่าจะมีน่ะครับ เดาๆ เอา แต่อาจต้องโปรแกรมเพิ่มเอาเอง

โดยผม เอา โค้ดพื้นฐานที่ได้มาปรับใช้ตามงานเรา

ถ้าไม่มี อาย 8 bits ของมันเองแย่เลย เพราะ 8 bits มันมี ซึ่งผมใช้อยู่

โดยส่วนตัว ชอบมากกว่า EEPROM ที่ Fix ขนาดมากับ mcu มากเลยครับ
เพราะ มันกำหนด size ได้เอง

write 1-2 bytes ไวมากๆ แต่ read นานกว่า
ตารางนี้ ผมเคยไปเทรนมา จาก คุณนัฐพล แห่ง ES น่ะครับ

ขอบคุณ คุณนัฐพล และ ES ไว้ ณ ที่นี้นะครับ
จัดบ่อยๆ นะครับ จะได้ไปบ่อยๆ  เพราะ ฟรี ชอบๆ    ;D  ;D  ;D  ;D  ;D  ;D  ;D

gui

เสริมครับ  ใน STM32 เค้าจะใช้ Backup RAM จะมี RAM บางส่วนที่ใช้ไฟเลี้ยง VBAT ที่จ่ายให้ RTC มาจ่ายให้ RAM ส่วนนี้ ถ้าแบตไม่หมด มันก็เก็บข้อมูลได้ตลอด ข้อดีมันอ่านเขียนเร็วมากครับ

TaoTao

อย่างนี้ แสดงว่า
ไอ้ Keil เนี่ย ถ้าผมเริ่มหัดใช้มัน โดย Build และ Simulate เริ่มต้นกับ Fujitsu32 ก่อน
เพราะมีหนังสืออยู่ในมือ เค้าสอน Fujitsu โดยใช้ Keil อยู่

จากนั้น ต่อมา แสดงว่า ผมก็จะ Config เปลี่ยนไปใช้ Chip ของ เจ้าอื่นๆ
โดยดู Register จาก Hardware Manual ของเบอร์นั้นๆ
เช่น STM32 ง่ายขึ้น รึเปล่าครับ

Keil เห็นคนใช้กันเยอะจัง
น่าจะมีอะไรดีหว่า   ::)

ว่าแต่ สไตล์การโค้ด ระหว่าง Keil กับ ISR ต่างกันมากเปล่าครับ
เพราะในเครื่องมี IAR อยู่แว้ววว เคยไปเทรน นิ่งงงงงง มา
ยังพอจำวิธีใช้มันได้  เดี๋ยวได้งมๆ ละ   ;D

wlasoi

Keil มันมี editor ที่ดีกว่า ครับ ... ตัว editor ของ IAR ค่อนข้างจะโบราณมากๆ ... แต่ใช้งานได้เหมือนกันทุกอย่าง

TaoTao

Quote from: wlasoi on February 13, 2014, 04:15:24 PM
Keil มันมี editor ที่ดีกว่า ครับ ... ตัว editor ของ IAR ค่อนข้างจะโบราณมากๆ ... แต่ใช้งานได้เหมือนกันทุกอย่าง

อิอิ
อาทิตย์นี้ คงได้ลองลอง  Keil
ทำไฟกระพริบอินเตอรัพ ซะหน่อย
Basic Project..!!