สอบถามเรื่องการเช็คกระแสของแบตเตอรี่

Started by tommer, January 23, 2014, 03:14:29 PM

Previous topic - Next topic

tommer

ผมมีปัญหาเรื่องการตรวจสอบ ค่ากระแสของแบตเตอรี่ Lipo.
ปัญหาคือ เครื่องชาร์ตของผมทำงานไม่เสถียร(หรือว่าแบตเตอรี่ไม่ดี) คือซื้อแบตเตอรี่มา 4 ก้อนเข้าเครื่องชาร์ต พอชาร์ตได้ซักพักเครื่องชาร์ตโชว์ Fail 1 ก้อน และ Pass 3 ก้อน ผมไม่แน่ใจว่าแบตเตอรี่แต่ละก่อนจะมีการเก็บกระแสหรือการเก็บประจุไม่เท่ากัน???

พอจะมีวิธีที่จะตรวจสอบค่าคาปาซิตี้ก่อนเข้าเครื่องชาร์ตไหม(อาจจะมีวงจรตรวจสอบค่าต่างๆๆ) เพราะไม่อยากจะเสียเวลาในการชาร์ตครับ

ขอบคุณครับ