มีท่านใดทำ LIB ของ Modbus บน VB บ้างไหมครับ

Started by ph_sarawut, January 16, 2014, 11:55:48 AM

Previous topic - Next topic

ph_sarawut

ตามหัวข้อ มีท่านใดทำ LIB ของ Modbus บน VB บ้างไหมครับ
ผมเอาตัวนี้ http://www.codeproject.com/Articles/20929/Simple-Modbus-Protocol-in-C-NET-2-0 มาลองดูกับ Temp. Control ก็ไม่เห็นมีอะไรออกมาเลยครับ

crywolf

ตั้งค่า Temp Controller รึยัง
เช่น
Protocol : Modbus RTU
Baud-Rate : ??
Stop bit : ??
Parity : ??

ลองใช้โปรแกรมสำเร็จรูป มาลอง Link ดูก่อนนะครับ แนะนำ Modbus Poll

ph_sarawut

Quote from: crywolf on January 16, 2014, 04:30:44 PM
ตั้งค่า Temp Controller รึยัง
เช่น
Protocol : Modbus RTU
Baud-Rate : ??
Stop bit : ??
Parity : ??

ลองใช้โปรแกรมสำเร็จรูป มาลอง Link ดูก่อนนะครับ แนะนำ Modbus Poll
บนโปรแกรมที่ให้มา ออกถูกต้องครับ ตามคอนฟิกที่ตั้งไว้

ph_sarawut

ตอนนี้ผมใช้วิธีกำปั่นทุบดิน คือ ใช้วิธีดักค่าจาก LabVIEW โดยเขียน LabVIEW ให้ไปอ่านค่ารีจีสเตอร์ที่กำหนด แล้วดักค่าคอมมานด์ ทั้งรับ ทั้งส่ง ที่ได้จาก LabVIEW เอาไปใส่ใน VB ครับ
ถ้าอ่านค่ามาจาก Modbus ไม่มีปัญหาเพราะคอมมานด์จะซ้ำๆ แต่พอจะสั้งไปคอนโทรลจะไม่ได้แล้วต้องเขียนโค้ดใหม่ให้มันหา CRC ไปรวมก่อนส่ง ซึ่งผมยังติดตรงนี้ กำลังลองเทสดีบัก
แต่ถ้าท่านใดมี LIB ง่ายๆแนะนำหน่อยครับ

crywolf

ต้องดูที่ Temp Controller ครับ ว่าใช้ Function อะไรได้บ้าง
ในโปรแกรม มีตัวอย่างอยู่แล้วนี่ครับ
เป็น Function 16 WRITE_MULTIPLE_REGISTERS

ph_sarawut

Quote from: crywolf on January 16, 2014, 06:47:47 PM
ต้องดูที่ Temp Controller ครับ ว่าใช้ Function อะไรได้บ้าง
ในโปรแกรม มีตัวอย่างอยู่แล้วนี่ครับ
เป็น Function 16 WRITE_MULTIPLE_REGISTERS

ครับ ผมก็ยังงงๆเหมื่อนกัน ปรับทุกโหมด RTU ASCII  ทำไมไม่ออก กำลังไล่ทุกจุด

ปล. อัพเดท ได้แล้วครับ ที่ไม่ได้เพราะผมแปลงชนิดข้อมูลผิด เลยเพี้ยนระหว่างค่า Hex กับค่า Dec พอดีผมไม่เคยเขียน VB เลยงงงงหน่อย