ลองหัดเขียนPIC กับ Proteus แล้วเกิดปัญหาครับ

Started by tartza01, January 13, 2014, 10:41:41 PM

Previous topic - Next topic

tartza01

พอดีผมเกิดเบื่อๆ เลยลองเขียนPIC กับ Proteus รับ ใช้ CCS
เขียนโค้ด(ไฟกระพริบครับ) คอมไพล์ เรียบร้อยแล้วครับ แต่พอลองเอาเข้าไปซิมใน Proteus ไฟกลับไม่กระพริบเลยครับ
ไม่รู้ว่า ตกลง ผมเขียนโค้ดผิด หรือทำอะไรในProteus ผิด พี่ๆช่วยดูให้ผมหน่อยครับ

dynamic

PORTA เป็นขา Analog input (default)

ถ้าจะเอามาทำเป็น Digital I/O ต้องบอกเขาก่อน ครับ ลองอ่านทั้ง manual CCS แล้วก็ ดาต้าชีท ด้วยครับ จะได้่ไม่เบื่อ สนุกดีออก  ;D

tartza01

Quote from: dynamic on January 13, 2014, 11:02:04 PM
PORTA เป็นขา Analog input (default)

ถ้าจะเอามาทำเป็น Digital I/O ต้องบอกเขาก่อน ครับ ลองอ่านทั้ง manual CCS แล้วก็ ดาต้าชีท ด้วยครับ จะได้่ไม่เบื่อ สนุกดีออก  ;D

เดี๋ยวจะลองศึกษาดูครับพี่ ขอบคุณครับ

tartza01

ลองเพิ่ม use fast_io  เข้าไปแล้วครับ โปรแกรมก็ไม่ทำงาน

ผมเลยลองไปเอาโค้ดจากในเนท และต่อวงจรตามเนทดู  Proteus ก็ยังไม่ทำงาน  แบบนี้ เป็นที่Proteus หรือเปล่าครับ

ph_sarawut

Quote from: tartza01 on January 18, 2014, 01:47:16 AM
ลองเพิ่ม use fast_io  เข้าไปแล้วครับ โปรแกรมก็ไม่ทำงาน

ผมเลยลองไปเอาโค้ดจากในเนท และต่อวงจรตามเนทดู  Proteus ก็ยังไม่ทำงาน  แบบนี้ เป็นที่Proteus หรือเปล่าครับ

Set clock ที่ PIC16F877A ไว้ที่ 20 MHz แล้วใช่ไหมครับ ผมเคยเจอถ้า Set ไม่ตรงมันก็ไม่รัน ซึ่งคริสตอลที่ต่อไว้ในวงจรจะไม่มีผลอะไร ต้องไป Set clock ที่ PIC16F877A เท่านั้นครับ

tartza01

Quote from: ph_sarawut on January 18, 2014, 03:21:30 AM
Quote from: tartza01 on January 18, 2014, 01:47:16 AM

Set clock ที่ PIC16F877A ไว้ที่ 20 MHz แล้วใช่ไหมครับ ผมเคยเจอถ้า Set ไม่ตรงมันก็ไม่รัน ซึ่งคริสตอลที่ต่อไว้ในวงจรจะไม่มีผลอะไร ต้องไป Set clock ที่ PIC16F877A เท่านั้นครับ

Set เรียบร้อยครับ

ทีแรกผมคิดว่าน่าจะผิดที่โค้ดผมเอง 

ผมเลยลองเอาโค้ดจากในเนท และ วงจรจากในเนท มาลองทำตามดู เจ้า Proteus มันกลับไม่ทำงานเหมือนเดิม

พอดีได้โหลด ตัวอย่าง จากกระทู้ http://www.electoday.com/index.php/topic,3669.0.html  มา
จึงมาลองดู   Proteus ก็ยังไม่ทำงานอีก

อาการแบบว่า กดให้ทำงานแล้ว ไม่มีOUTPUT ออกจาก MCU เลย  (ลองกับไฟกระพริบครับ)

เดี๋ยวพรุ่งนี้พอว่าง ผมว่าจะลองลบ Proteus แล้วหาตัวเวอร์ชั่นใหม่ๆมาลง แล้วจะลองทำดูใหม่ครับ ไม่รู้จะเวิร์กไหม

takechi

เวอร์ชั่น 7.10 SP2 น่าจะเสถียรที่สุดครับ