รบกวนช่วยดูสมการตัวนี้ให้ด้วยครับ

Started by tanawat06, January 07, 2014, 08:46:34 AM

Previous topic - Next topic

crywolf

ที่มาถาม นี่ แสดงว่า อยากทำเองใช่มั้ยครับ

เริ่มแรกเลย คือ ต้องเรียบเรียง ความต้องการ ออกมาเป็นคำพูด หรือ เป็นตัวหนังสือ ให้ได้ครับ

ถ้าทำตรงนี้ได้ ก็เขียนโปรแกรมได้ ไม่ยาก

เหมือนที่ท่าน  pa_ul เขียนมา

จะเขียนเป็นโปรแกรม ได้ประมาณ

// ถ้า อุณหภูมิ มากกว่า 35 ให้ ทำความเย็น
if((room_temp > (setp_temp + diff_temp)) cooling_relay = ON;
// ถ้า อุณหภูมิ น้อยกว่า 34 ให้ หยุดทำความเย็น
if((room_temp < setp_temp) cooling_relay = OFF;
// ถ้า อุณหภูมิ น้อยกว่า 33 ให้ ทำความร้อน
if((room_temp < (setp_temp - diff_temp)) heating_relay = ON;
// ถ้า อุณหภูมิ มากกว่า 34 ให้ หยุดทำความร้อน
if((room_temp > setp_temp) heating_relay = OFF;

/*
  setp_temp คือ อุณหภูมิ ที่ต้องการควบคุม (34)
  diff_temp คือ ช่วงที่ยอมให้อุณหภูมิเปลี่ยนแปลง (1)
  room_temp คือ อุณหภูมิปัจจุบันที่อ่านได้
*/

tanawat06

ถ้าอย่างนั้นจริงๆแล้วมันเกิดอะไรขึ้นครับ
ระหว่างคนทำชิ้นงานไม่เข้าใจการทำงานของตัวระบบ
หรือเข้าใจในสิ่งที่ เขาคิดว่าเขาทำถูกต้องแล้ว
ด้วยความที่ตัวชิ้นงานมันมีขนาดใหญ่ ตัวตู้ผมจะประกอบไปด้วย Temp control 2ตัว,timer 2ตัว ,relay6ตัว, และอื่นๆอีก
ในการจะประกอบเป็นตู้ขึ้นมา ด้วยความคิดที่ว่า มันน่าจะทำให้เล็กลงได้ มันก็ทำได้จริงๆ เลยลองหาคนทำ

พอมาถึงตรงนี้ไม่ทราบว่าท่านใดที่รับทำชิ้นอยู่มี  ปัญหาท่านแก้ไขปัญหานี้อย่างไรครับ
อ้อ... มีทางที่ 4 ด้วย คือ ลงมือทำเองทั้งหมด.....
แหม..........ถ้าถึงขั้นนี้แล้ว คงจะได้ใ้ช้วิชาตอนอายุเท่าไหร่ นะ เกิดมาเร็วไปเยอะ เกิดช้ากว่านี้คงจะได้ทันน้องๆ เขา

// ถ้า อุณหภูมิ มากกว่า 35 ให้ ทำความเย็น
if((room_temp > (setp_temp + diff_temp)) cooling_relay = ON;
// ถ้า อุณหภูมิ น้อยกว่า 34 ให้ หยุดทำความเย็น
if((room_temp < setp_temp) cooling_relay = OFF;
// ถ้า อุณหภูมิ น้อยกว่า 33 ให้ ทำความร้อน
if((room_temp < (setp_temp - diff_temp)) heating_relay = ON;
// ถ้า อุณหภูมิ มากกว่า 34 ให้ หยุดทำความร้อน
if((room_temp > setp_temp) heating_relay = OFF;

/*
  setp_temp คือ อุณหภูมิ ที่ต้องการควบคุม (34)
  diff_temp คือ ช่วงที่ยอมให้อุณหภูมิเปลี่ยนแปลง (1)
  room_temp คือ อุณหภูมิปัจจุบันที่อ่านได้
*/

ผมจับใส่แทนที่ 3บรรทัดนั้นเลยใช่ไหมครับ
แล้วตัวแปร ต้องเปลี่ยนใหม่ไหมครับ

pat

ถ้าเครื่องทำความร้อนหรือความเย็นทำงานไม่เร็วพอ อาจจะควบคุมอุณหภูมิไม่ได้ ดังนั้นอาจจะต้องเขียนโปรแกรมคำนวณหน่วงเวลาเองด้วย

nai102

วิธีแก้ปัญหาเหล่านี้สำหรับตัวผมเอง เวลารับงาน ผมจะคุยกับคนที่จะจ้างด้วยภาษาของเขา ประมาณว่างานเขาคืออะไร เขาต้องการอะไร พยายามเก็บข้อมูลก่อน แต่ยังไม่รับงานนะ
กลับมาศึกษาทำความเข้าใจ + ให้ google ช่วย จนเข้าใจระดับหนึ่ง แล้วค่อยไปคุยกับคนที่จะจ้างใหม่ ถ้าเข้าใจตรงกันก็ตกลง ในเรื่องราคาและขอบเขตงาน
ในระหว่างทำ คนจ้าง ต้องมีเวลาว่างพอที่จะช่วยผมทดสอบโปรแกรมได้ และหลังส่งงาน ถ้ามีปัญหา ผมก็จะช่วยแก้ให้เรื่อย ๆ แต่ต้องไม่เกินขอบเขตงานที่ตกลงกันไว้ก่อน

ถ้าเกิดปัญหาอย่างที่เจ้าของกระทู้บอกมา มันจะเสียความรู้สึกคนจ้าง คนรับจ้างก็เสียเครดิส ส่วนเรื่องงานเยอะ ส่วนใหญ่จะเป็นแค่ข้ออ้างเอาไว้ต่อสู้กับพวกผุ้จ้างเรื่องมาก หรือ พวกผู้รับจ้างที่ไม่อยากแก้งาน หรือยากโก่งค่าตัว

tanawat06

จริงๆแล้ว เรื่่องระบบการควบคุมต่างๆมันก็ไม่มีอะไรมากนะครับ
    1.temp ค่าที่ต้องการ ,สูงต่ำ
    2.timer วินาที นาที ชั่วโมง
    3.Humidity ค่าที่ต้องการม, สูงต่ำ
ในระยะเวลา 20 ปีที่ทำงานนี้มา มันก็ไม่เกินนี้นะครับ
ระบบควบคุมในระดับ SME ไม่ได้มีมากไปกว่านี้สักเท่าไหร่
ไม่รู้ว่าคนที่เขาศึกษา เรียน ทำ งานด้านนี้เข้ามองไปทางด้านไหน
ต่อให้เทคโนโลยี่ มันจะดีมากขนาดไหน ก็ไม่พ้นเรื่องเหล่านี้นะครับ
อุปกรณ์สำเร็จรูปที่ขายกันอยู่ มันก็ไม่เกินนี้

pa_ul

ตัวแปรที่ต้องการควบคุมมีไม่กี่ตัวก็จริง แต่"วิธีการควบคุม"ให้ได้ผลลัพธ์ที่เที่ยงตรงแม่นยำต่างหาก ที่มันต้องการความเข้าใจให้ถ่องแท้ ไม่ใช่แค่ว่าอุณหภูมิถึงเท่านี้ไอ้นี่ทำงาน ถึงเท่านั้นไอ้นั่นทำงาน ในการเรียนสาขาวิศวกรรมศาสตร์จะมีวิชาที่เรียนเกี่ยวกับระบบควบคุมโดยเฉพาะด้วย เรียกว่า Feedback Control System เรียนกันระดับปริญญาตรีทั้งเทอมก็ยังไม่หมด แถมต้องใช้คณิตศาสตร์ระดับสูงในการวิเคราะห์ แค่บวกลบคูณหารไม่พอครับ อุปกรณ์สำเร็จรูปที่ขายๆกันนั้น หัวใจก็อยู่ที่ซอฟท์แวร์ที่ใช้ควบคุมนั่นแหละครับ ว่าทำได้ดีแค่ไหน

samira

ได้ติดตามกระทู้นี้มา ด้วยความสนใจยิ่ง
ก็ได้ความรู้จาก "กูรู" pa-ul & crywolf เช่นเคย

ขอแจมหน่อย ฐานะคนนอก
เขาว่า

๑ No One Is Too Old To Learn จากหนังสือ ..
http://www.amazon.com/One-Too-Old-Learn-Neuroandragogy/dp/0595387667

๒ Not Too Old To Learn จากวัดไทยใน สหราชอาณาจักร์
http://www.buddhapadipa.org/dhamma-corner/not-too-old-to-learn/

๓ จากเวปของไทย No one is too old to learn
http://anee-bakery.blogspot.com/2011/04/first-image-no-one-is-too-old-to-learn.html

อย่าดูถูกคนสูงวัยว่า เรียนไม่ได้ แค่ สี่สิบกว่า เนี้ยะ ยังหนุ่มฟ้อเลย มีเวลาเรียนอีกนาน

กลับเข้าเรื่องที่ถาม

อยากให้อุตสาหกรรมไทย ( บริษัทการค้า) small business แบบนี้ ไปได้ไกล มีแยะๆ เราจะได้เจริญ เข้มแข็งขึ้น มีเงินภาษีเข้ามากๆ
( ให้รัฐเอาไปจ่ายหนี้ข้าวที่เป็นเรื่องตอนนี้ )

ทีนี้ หากทำไม่ได้ ก็ต้องอาศัยคนอื่น หรือทำได้ "บ้าง" ก็คงต้องอาศัย consultant == (แปลว่า) ต้องจ่าย มาช่วยในศาสตร์ที่เราไม่คล่อง เช่น ก็ลองติดต่อ คนที่คล่องหรือเก่งๆในนี้ และอย่างในกระทู้นี้ ไม่ลองติดต่อ อย่าง อ Pa-ul หรือ คุณ crywolf ดูละครับ ผมว่า scale ( ระดับ) ของเขา น่าจะรับกับปัญหาแบบนี้ได้ เพราะจากที่อ่านๆ เจอๆ คุยๆ น่าจะสบายๆมากๆ สำหรับท่านเหล่านี้ ที่เอ่ยชื่อมา คิดว่าไม่เป็นระดับกิ๊กก๊อก ( ไม่แน่ใจว่า ท่านเหล่านี้จะมีเวลาให้หรือเปล่า )

จะยกตัวอย่างให้ฟังว่า ผมเคยทำงานแบบนี้  ( จากงานอดิเรก เป็นชิ้นงานทำขาย ) ผมกับเพื่อนสองคน ทำระบบออกขายแบบ Turnkey ( คือระบบเบ็ดเสร็จ เอาไปวาง ใช้ได้เลย ก็ดูเหมือนของคุณ ก็น่าจะเป็น Turnkey เหมือนกัน คือ เอาไปวางลูกค้าใช้ได้เลย )

http://en.wikipedia.org/wiki/Turnkey

เราจัดการเรื่อง hardware และเรื่อง software ทั้งทางฝั่งผู้ใช้ และ ทางฝั่งผู้ส่งนั้น เราพัฒนากันเอง ( ใช้เวลา ประมาณ 11 เดือน ) 
แต่เราไม่มีปัญหาทำ software ที่อัด( compression )และส่ง( transmission) ข้อมูลระหว่างสองฝั่ง ( ก่อนยุค internet จะเข้ามา )

เราก็เลยต้องซื้อ software ตัวรับส่งนี้จาก บริษัท Hyperterminal สมัยนั้นพอติดตั้งแต่ละแห่ง เราก็ต้องซื้อ Hyperterminal ลงในแต่ละ site เลย ตามกฎหมายเราไม่สามารถซื้อแค่ชุดเดียว แล้วลงทุก site เพราะผิดกฎที่ว่า one software for one site
ผลก็คือ เราได้สินค้าออกมา และเสถียร และเร็วมากในการส่ง แก้ปัญหาปวดหัว เรื่องการรับส่งข้อมูลไปอย่างมากเลย
แน่นอน ค่าใช้จ่ายก็ต้องรวมโดยเราก็ส่งต่อผ่านไปยังลูกค้า ในราคาที่สูงขึ้น

ทำได้เองหมด มันดีแน่นอน แต่อันใหนที่มีปัญหา มันก็ต้องหาที่จ่ายให้ถูกคน  (There's no such thing as a free lunch  http://en.wikipedia.org/wiki/There_ain't_no_such_thing_as_a_free_lunch )
หวังว่าคงจะมีประโยชน์บ้าง
ปล เท่าทีทราบ ดูเหมือนมีอีกคน ทีทำเฉพาะ hardware บอร์ดและ software   ของตู้ temp control ขายเป็นประจำ แต่ไม่แน่ใจว่า เขาจะมีเวลาหรือจะรับทำหรือเปล่า
" If you're born poor, it's not your mistake. But if you die poor, it's your mistake"
Bill Gates.

tanawat06

( ไม่แน่ใจว่า ท่านเหล่านี้จะมีเวลาให้หรือเปล่า )
แต่ไม่แน่ใจว่า เขาจะมีเวลาหรือจะรับทำหรือเปล่า

ตามทีคุณ samira ใช้คำพูดนี่ถึง 2 ครั้ง
นี่ละครับตัวปัญหา เนื่องจากคนที่เก่งและอ่านงานขาด  เขาเลยจุดที่เข้าต้องทำแล้วละครับ
ทำไมหรือครับ  เมื่อทุกคนมีความรู้ความสามารถมากขึ้น เขาจะไม่สามารถทำงานอย่างที่ ผมทำอยู่ได้ครับ
งานที่ผมทำอยู่นี่ มันจะเป็น ใช้ไม่เกิน 5 ตัว10 ตัว ในงานนั้นๆ การที่คนที่เก่งอ่านงานขาด ก็จะยกระดับตัวเองไปทำงานที่มี
ค่าจ้างที่สูงขึ้น ไม่สามารถรับงานแบบนี้ได้อีก 

ผมเคยติดต่อเจ้าหนึ่งทำงาน คล้ายๆกัน เขาเสนอราคา มาที่ 70,000.- ทั้งที่เราเองก็ไม่รู้ว่าเขามีความสามารถขนาดไหน
ความสามารถผมว่าเขามีนะ แต่จะอ่านงานขาด ทำให้เราตามที่ต้องการได้หรือปล่าว

:'(ผมเองต้องขออภัยทางเจ้าของเวปด้วยนะครับ ที่มันไม่เกี่ยวกับ หัวข้อในกระทู้ หวังคงจะไม่ลบกระทู้ผมนะครับ :'(