เครื่องวิเคราะห์แยกเสียง สูง-ต่ำ

Started by Golden Boy, December 12, 2013, 04:19:23 PM

Previous topic - Next topic

prakit340

ถ้าทำได้มันก็ไม่มันส์หนะสิครับ อิอิ

skytec

ในโลกปัจจุบัน การพนัน เทคโนโลยีที่เกี่ยว กับการพนันลงทุนมากพอ กันธนาคาร ทุกอย่างมันมีคุณและโทษ ขึ้นอยู่กับว่าเราจะใช้มันทำอะไร มีดที่อยู่ในมือหากใช้รักษาคนก็เป็นคุณ หากใช้ฆ่าคนก็เป็นโทษ เปิดใจ เปิดตา ในโลกนี้ยังมีสิ่งที่เราคาดไม่ถึงอีกมาก ขอให้มีจินตนาการ แล้วค้นหามัน เราอาจไม่ใช่คนเดียวที่คิด ผมเคยได้ยินว่ามีเครื่องที่สามารถมองเห็นลูกเต๋า ครั้งแรกผมคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้ แต่พอได้พบและเห็นด้วยสายตาตัวเอง โอ้มันทำได้จริงๆ ดังนั้น หากมองในแง่การวิจัยแล้วมันเป็นไปได้ที่จะทำ อาทิเช่น STM มี chip Digital Amp และ digital microphone  ผมจำไม่ได้ว่า part no. อะไรสนใจลองสอบถามที่ STM เจอที่งานสัมนาที่รัชดา  คุณสมบัติคือมันสามารถแยกความถี่ต่างๆ ออกมาได้ อันนี้แหล่ะจะตรงตามที่เราต้องการ ตอนแรกๆ ผมคิดว่า Chip นี้น่าจะนำไปใช้ทำเครื่องเหล่านี้ได้เช่น(จินตนาการน่ะครับ)

• เครื่องวิเคราะห์การเต้นหัวใจ
  • เครื่องวิเคราะห์การนอนหลับ : สภาพการนอน สภาวะหลับ อื่นๆ
  • เครื่องวิเคราะห์ตัวต้น(เครื่องวิเคราะหเอกลักษณ์) คล้ายๆกับ RFID แต่ใช้เสียงระบบตัวตนแทน
  • เครื่องเปิดปิดประตูด้วยเสียง
  • เครื่องควบคุมด้วยเสียง
  • เครื่องวิเคราะห์สภาพเครื่องยนต์
  • อื่นๆ

ครับ ผิดพลาดขออภัยครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

Golden Boy

ขอขอบคุณ ท่าน jeng, ท่าน skytec, ท่าน JMew

สำหรับคำแนะนำดีๆ ในหลายๆ ด้านครับ

คือ โปรเจคที่คิดนี้ถามว่าถ้าทำได้ แล้วเอาไปใช้จะอันตรายมั้ย อันตรายแน่นอนครับหากใช้ด้วยความโลภมากเกินไป

ในการนำไปใช้ยังต้องมีองค์ประกอปอีกหลายอย่างครับ ซึ่งไม่ยากเท่าไหร่ครับสำหรับองค์ประกอปที่พูดถึง ผมคิดไว้เกือบหมดแล้วครับ

ที่ยากคือการทำเจ้าเครื่องนี้อย่างเดียวครับ

และ ถ้าถามว่าสิ่งที่ทำนี้ผิดมั้ย คงขึ้นอยู่กับความคิดของแต่ละคนครับ แต่ที่แน่ๆ ผมไม่ได้เอาไปใช้ในการเล่นการพนันครับ

ถ้าผมเล่นโดยไม่รู้อะไรเลยคาดเดาอย่างเดียว อันนั้นการพนันครับ

แต่ถ้าเรารู้ชัวร์แล้วเล่นไม่ใช่การพนันครับ ผมมองว่าเป็นการทำเงินภายใต้เงื่อนไขและกฏกติกาครับ

ส่วนเราจะใช่อุปกรณ์อะไรช่วยนั้น เป็นเรื่องของเราครับ ไม่จำเป็นต้องบอกเค้าก็ได้

เหมือนคุณทำการค้าครับ คุณไม่บอกลูกค้าหมดหรอกครับว่า ต้นทุนคุณเท่าไหร่ ซื้อมาจากไหน

ลูกค้าพอใจ ในราคาที่คุณกำหนด ก็ซื้อขายกันตามกฏกติกา

ถ้าลูกค้ารู้หมดว่าคุณซื้อมาจากไหน ราคาต้นทุนเท่าไหร่ เค้าก็ไม่ซื้อคุณแน่นอนครับ

เหมือนกันครับถ้าเค้ารู้ว่าเราใช่อุปกรณ์ เค้าก็ไม่ให้เราเล่นครับ และอาจโดนด้วย

ประเด็น คือ เราต้องใช้อุปกรณ์ที่เค้าไม่มีทางรู้ครับ

ซึ่งเป็นการต่อยอดหลังจากทำเครื่องนี้สำเร็จแล้วครับ

ผมก็เป็นคนศึกษาธรรมนะครับ แต่อาจจะยังไม่ถึงขั้น ท่าน JMew

ธรรมของผมยังเป็นขั้นโลกียะล่างๆครับ มีห่วงมีภาระมากครับยังไม่สามารถไปต่อได้ครับ

ท่าน JMew อาจจะเป็นขั้นโลกียะบนๆ ใกล้โลกุตรธรรมแล้ว ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณจริงๆครับ สำหรับธรรมะและคำแนะนำที่ให้ครับ

หากปลดเปลื้องภาระทางโลกได้ ผมก็มุ่งสู่โลกุตรธรรมเหมือนกันครับ

ผมจะลองไปศึกษาดูตามคำแนะนำของท่าน skytec ครับ

ถ้ามีข้อสงสัยอะไร ผมขอรบกวนปรึกษาด้วยนะครับ

JK-FlipFlop

อ่านหัวข้อ >> นึกว่า เสียงสูง เสียงต่ำ

แต่เข้ามาดู >> ลูกเต๋า ออกสูง ออกต่ำ

งงเฉยเลย อิอิ

sodanum

อ่านกระทู้นี้แล้วลองหาข้อมูลดู ตกใจเหมือนกัน เทคโนโลยี ไฮโลบ้านเรานี้สุดยอด
มีแบบลูกเต๋าที่กำหนดใหัหงาย หน้าได้ตามต้องการด้วย คิดกันได้ไงเนี้ย..  ;D

ถ้ามองว่าการพนัน มันบาป ไม่ดีเรื่องนี้ก็จบไป แต่ถ้ามองว่ามันก็เป็นการลงทุนทำการค้าแบบหนึ่ง
"การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจ" มันก็แล้วแต่มุมมอง ของแต่ละคน  ;D

ถ้าเล่นแล้วไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ตัวเองครอบครัวไม่เดือดร้อน ก็คงว่ากันไม่ได้ ที่ชอบแนวนี้มีทั้งคนจนคนเรวย
ลูกค้าผมบางคน ตีกอล์ฟ พนันเอารถกันผมก็เคยเห็น แต่ส่วนใหญ่จะเป็น อาบน้ำ อาบเองไม่เป็น  8)

ถ้าเทคโนโลยี่นี้ เจ้ามือเป็นคนใช้ นั้นเรียกโกงแน่ๆทำการค้าแบบไม่มีจรรยาบรรณ  ถ้าลูกวงเป็นคนใช้ก็แล้วแต่มุมมองอีก
ถ้าไม่มีป้ายขึ้นว่า บ่อนนี้ห้ามใช้เครื่องวิเคราะห็เสียง แล้วเราเอาไปใช้ จะถือว่าโกงหรือเปล่า ก็แล้วแต่จะคิด แต่ที่แน่ๆ
ถ้าโดนจับได้ไส้ไหล 100%  :o

ackerman_vong

With ur question
1.ans It can posible
2.ans  This topic is relate the sound wave analyse. And  detail topics are - sound recognition, frequency domain, correlation model

ackerman_vong

Dynamics model about ur cube what happen when it hit the ground.
3.Ans sound wave analyzer , controller which have hi-performance for computation, software for simulation
  and...   the will power of ur