เครื่องวิเคราะห์แยกเสียง สูง-ต่ำ

Started by Golden Boy, December 12, 2013, 04:19:23 PM

Previous topic - Next topic

Golden Boy

สวัสดีทุกท่านนะครับ

คือ ผมกำลังคิดโปรเจคสร้างเครื่องวิเคราะห์แยกเสียง สูง-ต่ำ ครับ

แต่ความรู้ทางด้านนี้ผมมีน้อยมากครับ จึงเข้ามาขอความรู้ครับ

คือ ถามแบบคนไม่รู้อะไรเลยนะครับ เพราะไม่รู้จริงๆ

วัตถุประสงค์ คือ ต้องการจะสร้างเครื่องที่ตรวจจับเสียงลูกเต๋าตกกระทบจาน และสามารถวิเคราะห์แยกเสียงได้ว่าออกสูงหรือต่ำ

คำถาม คือ

1. มีความเป็นไปได้มั้ยครับในการสร้างเครื่องนี้ (ถ้าคำตอบคือเป็นไปได้ ข้อต่อไปครับ)
2. ต้องมีความรู้ในเรื่องอะไรบ้างครับ
3. ต้องมี่ส่วนประกอบหรืออุปกรณ์อะไรบ้างครับ
4. ใครทำได้หรือสนใจทำโปรเจคนี้กับผม ติดต่อผมได้ทางเมล์ silver11jesus@yahoo.com ครับ :) :) :)

JENG

Quoteผมกำลังคิดโปรเจคสร้างเครื่องวิเคราะห์แยกเสียง สูง-ต่ำ ครับ

อันนี้พอจะเป็นไปได้คับ

Quoteวัตถุประสงค์ คือ ต้องการจะสร้างเครื่องที่ตรวจจับเสียงลูกเต๋าตกกระทบจาน และสามารถวิเคราะห์แยกเสียงได้ว่าออกสูงหรือต่ำ

อันนี้ไม่น่าจะได้แถมขัดกับหัวข้อแรกที่เกริ่นไว้อย่างแรง

--------------

ถ้าเกี่ยวกับการพนันอย่าทำครับ เตื่อนด้วยความหวังดี ผมเคยคิดจะทำเครื่องที่สั่นๆเวลาเต๋าหงายด้านที่กำหนดเหมื่อนกัน(คงเดาออกนะครับ)
แต่อยากทำอะไรเล่นอยู่บนโลกนี้นานๆ เลยปฎิเสธไป  :-X
สามารถติดตาม electoday ได้ที่

Facebook
www.facebook.com/groups/coopmicro

Google+
https://plus.google.com/communities/103482067769375459277

☺☺☺ความรู้ และความฉลาด ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน จะมีประโยชน์อะไร ถ้าฉลาดแต่อยู่ในกะลา☺☺☺

Lastman

ดูรูป profile ท่าน Jeng แล้วหยุดคิดสักนิดก่อนนะครับ  :-X

ph_sarawut

เข้ามาขำคอมเม้นท์ ข้างบนครับ ฮ่าๆๆ

chirawat_not

โปรเจ็กต่อไปขอเครื่องไบ้หวยครับ  ;D ;D ;D

skytec

Quote from: Golden Boy on December 12, 2013, 04:19:23 PM
สวัสดีทุกท่านนะครับ

คือ ผมกำลังคิดโปรเจคสร้างเครื่องวิเคราะห์แยกเสียง สูง-ต่ำ ครับ

แต่ความรู้ทางด้านนี้ผมมีน้อยมากครับ จึงเข้ามาขอความรู้ครับ

คือ ถามแบบคนไม่รู้อะไรเลยนะครับ เพราะไม่รู้จริงๆ

วัตถุประสงค์ คือ ต้องการจะสร้างเครื่องที่ตรวจจับเสียงลูกเต๋าตกกระทบจาน และสามารถวิเคราะห์แยกเสียงได้ว่าออกสูงหรือต่ำ

คำถาม คือ

1. มีความเป็นไปได้มั้ยครับในการสร้างเครื่องนี้ (ถ้าคำตอบคือเป็นไปได้ ข้อต่อไปครับ)
2. ต้องมีความรู้ในเรื่องอะไรบ้างครับ
3. ต้องมี่ส่วนประกอบหรืออุปกรณ์อะไรบ้างครับ
4. ใครทำได้หรือสนใจทำโปรเจคนี้กับผม ติดต่อผมได้ทางเมล์ silver11jesus@yahoo.com ครับ :) :) :)

ผมเคยทำเล่นๆ เรียกว่าเครื่องวิเคราะห์ความถี่ครับ ได้ผลราวๆ 60% ครับ เพราะมีปัจจัยที่เกี่ยวข้องที่เราคุมไม่ได้เย่อะครับ อาศัยหลักการณ์แบบนี้ เราต้องจับเสียงเมื่อมีการรินลูกเต๋าครับ หน้าสัมผัสที่แตกต่างกันจะให้เสียงที่แตกต่างกัน ความถี่ที่เกิดจะต่างกัน แต่ผลที่ใช้วัสดุที่ต่างกัน resonance frequency ก็จะต่างกัน ดังนั้นสมองกลที่ใช้ต้องมีลักษณะแบบ Auto Calibrate หรือ Self learning.
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

JMew

วิสุทธิ คือ ความหมดจด

กังขาวิตรณวิสุทธิ หมายถึง ความหมดจดแห่งญาณเป็นเครื่องข้ามพ้นความสงสัย แยกแยะทุกข์ด้วยทัศนะ รู้ตามความเป็นจริงว่าสิ่งใดเป็นทางพ้นทุกข์ เป็นประโยชน์ สิ่งใดไม่เป็นทางพ้นทุกข์ ไม่เป็นประโยชน์

สัมมาอาชีวะ คือ การประกอบชีพโดยชอบ เว้นจากความเห็นผิด ละทุจริตในมโนสันดาน

นักอิเล็กทรอนิกส์ที่ดี เป็นผู้มีศีลครบบริสุทธิ์ ไม่อวดอุตริมนุสธรรม ใช้ความรู้ความสามารถเพื่อประกอบสัมมาชีพโดยสุจริต ช่วยเหลือผู้อื่นและสังคม สร้างประโยชน์สุขให้กับมวลมนุษย์และสัตว์โลก
โครงการกะเทยท่องโลก

Lastman

เจริญพวง เอ๊ย เจริญพร ~!  นะโยม (*0*!)