สอบถามวงจรครับ

Started by teekungg, November 25, 2013, 09:18:28 PM

Previous topic - Next topic

teekungg

ผมมีงานอยู่ชิ้นหนึ่ง เป็นคอล์ยพันบนแกนเฟอไรท์ ทำหน้าที่เป็นตัวส่งสัญญาณ จะมีวงจรไดว์อยู่เพื่อ แปลงเป็นความถี่ตามชิ้นงานที่ปรับค่าได้ ผมไม่ทราบว่าวงจรนี้เรียกว่าวงจรอะไร แล้วมีวงจรอื่นแทนได้ไหม   ความถี่ออกมาจะเปลี่ยนแปลงตามค่าของ L4

skytec

วงจรคล้ายๆ  white noise  เอาไว้ทำเครื่อง jamming ไม่ใช่ก็น่าจะใกล้เคียงครับ

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

teekungg

ขอบคุณครับ แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจ ว่าวงจรนี้จะมีความถี่ออกมาขึ้นอยู่กับค่า L4 ได้ยังไง ด้วยการยุบตัวพองตัวของสนามแม่เหล็กหรือยังไงครับ ใครรู้ช่วยตอบที่ ส่วนproduct นี้ ใช้สำหรับรับส่งสัญญาณในความถี่ ที่125kHz ก็ยังไม่เข้าใจว่ามันรับส่งยังไง ขอบคุณครับ

skytec

Quote from: teekungg on November 27, 2013, 05:04:22 PM
ขอบคุณครับ แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจ ว่าวงจรนี้จะมีความถี่ออกมาขึ้นอยู่กับค่า L4 ได้ยังไง ด้วยการยุบตัวพองตัวของสนามแม่เหล็กหรือยังไงครับ ใครรู้ช่วยตอบที่ ส่วนproduct นี้ ใช้สำหรับรับส่งสัญญาณในความถี่ ที่125kHz ก็ยังไม่เข้าใจว่ามันรับส่งยังไง ขอบคุณครับ

หากต้องการละเอียดแบบนั้นผมว่าต้องถามอาจารย์แล้วล่ะครับ เพราะผมไม่ได้ทำมาเกือบ 30 ปี แล้ว  ;D ;D ;D
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

pa_ul

เป็นวงจรออสซิลเลเตอร์ ที่กำเนิดความถี่โดยอาศัยการป้อนกลับผ่านทาง L4 C4

...  แต่ผมก็ยังไม่เข้าใจ ว่าวงจรนี้จะมีความถี่ออกมาขึ้นอยู่กับค่า L4 ได้ยังไง ด้วยการยุบตัวพองตัวของสนามแม่เหล็กหรือยังไงครับ ...

ใช่ครับ จะเกิดการถ่ายเทระหว่างสนามแม่เหล็กใน L กับสนามไฟฟ้าใน C ไปๆ มาๆ ซึ่งความถี่ในการถ่ายเทนี้จะขึ้นกับค่า L, C

jst

ถ้าเป็น rfid 125khz  น่าจะใช้วิธี ook demod กลับครับ

http://goo.gl/CCJ7Y8