การเล่น

Started by sefe11, November 19, 2013, 11:09:09 AM

Previous topic - Next topic

Lastman

ผมคิดว่าไม่เหมาะครับ ที่จริงควรจะจริงจังไปเลยสักทางใด หรือทางหนึ่ง
การเล่นเป็นเพียงแค่เครื่องมือที่ช่วยเพิ่มความรู้สึกอยากเรียนรู้ แต่ถ้าพื้นฐานมีสมาธิอยู่แล้ว
ก็ตัดการเล่นออกไปได้เลย

เหมือนผมทุกวันนี้ท่อง ก.เอ๋ย ก.ไก่ ข.ไข่ในเล้าอะไรทำนองนี้ไม่ได้เลย แต่สามารถ
เขียน ก.- ฮ.ได้อย่างสบาย ถ้ามัวแต่ท่อง ผมเขียนไม่ได้ครับ เรียงไม่ถูก

ดังนั้นแล้ว ถ้าสมาธิสูงเป็นทุน ก็แนะนำให้ตั้งเป้าหมาย หาพวกโปรเจ็คมาเพิ่มแรงบันดาลใจหรือแรงผลักดันก็จะดีกว่า
การที่เล่นไปเรื่อย นอกจากจะเสียเวลาแล้ว พลังงานก็หมดไปโดยเปล่าประโยชน์

ยิ่งว่าด้วยเรื่องพลังงาน ยิ่งไปกันใหญ่ ขณะนี้ปัญหาพลังงานขาดแคลน เกิดขึ้นไปทั่วทุกหย่อมหญ้า
เมืองไทยก็มีปัญหาพลังงาน การสร้างโรงงานไฟฟ้าพลังนิวเคลียร์ แม้ว่านั่นจะก่อให้เกิดความคุ้มค่าทางการลงทุนมหาศาล
แต่ก็ถูกต่อต้านอย่างหนัก

แต่ถ้าหากกลับมาพูดเรื่องพลังงานเคมี เช่นพลังจากร่างกายเราเอง ก็คงหนีไม่พ้นเรื่องอาหารการกิน
เพราะเราต้องกินอาหารเพื่อให้ร่างกายได้เปลี่ยนแปลงพันธะเคมีกลายมาเป็นพลังงานนำไปใช้ในทุกส่วนกิจกรรม
ไม่ว่าจะหลับหรือตื่น คิด หรือไม่คิด   อาหารที่กินเข้าไปเนี่ยก็มาจากการแปรเปลี่ยนของสิ่งรอบๆ ตัวในลักษณะหมุนเวียน
เพราะมีกฏอยู่ว่า "พลังงานไม่สูญหาย" ที่จริงแล้วเรื่องอาหารการกินผมไม่ค่อยห่วง
เพราะเมืองไทยได้ชื่อว่าเป็น ครัวของโลก
ที่ผมห่วงคือ "วัว" หรือ ปศุสัตว์ที่เลี้ยงกันมากในเขตอเมริกา เพราะ "ตดวัว"  มีส่วนช่วยเพิ่ม % โลกร้อนมากๆ
ใจจริงผมอยากรณรงค์ให้เลิกบริโภควัว และต่อต้านการเลี้ยงวัว เพราะตดวัวค่อนข้างอันตรายในเชิงนิเวศน์เป็นอย่างมาก
ซึ่งเรื่องนี้ผมจะขอกลับมาพูดอีกครั้งหนึ่งเมื่อโอกาสจะอำนวย

อย่างไรก็ดี ถ้าใช้พลังงานสิ้นเปลืองมากๆ ก็ก่อให้เกิดภาวะโลกร้อนอีก ประเทศไทยอยู่ตรงเส้นศูนย์สูตรพอดี
ก็ยิ่งไปกันใหญ่... คิดยังไงก็หนีไม่พ้น เหมือน 2+2 = 4 ฉันใดก็ฉันนั้น

นี่แค่เรื่องพลังงานก็ยังพิมพ์กันได้ยาวมากมาย ยังไม่ได้พูดถึงเรื่อง อาหาร ทรัพยากร แหล่งก๊าซธรรมชาติ ภัยพิบัติเลย
เพราะอยากจะเว้นให้คนอื่นบ้าง

ดีครับ...กระทู้นี้มีประโยชน์ ผมเห็นควรด้วยว่า เราควรจะต้องมานั่งถกกัน
ซึ่งแม้ว่าในขณะนี้มีลมพายุเข้ามาเป็นระลอก และเราจะโดนแค่หางๆ พายุก็ตาม
แต่การเห็นแตกต่างกันบ้าง ก็ไม่เป็นไร เพราะนั่นคือความสวยความของระบอบประชาธิปไตยครับ...  8)