ตะกั่วแบบอุณหภูมิสูง

Started by electrical55, October 30, 2013, 03:45:30 PM

Previous topic - Next topic

electrical55

เข้าไปสรุปกับลูกค้าเข้าแจ้งว่าอาจจะต้องใช้ดีบุกทำเนื่องจากเป็นกรีนโปดักมีใครช่วยให้คำตอบได้บ้าง
(ตัวงานเป็น package IC ) ไม่ทราบว่าพวก lead free ใช้ได้หรือเปล่า

teekungg

Themocouple ส่วนใหญ่จะใช้ เทปทนความร้อนแปะที่ PCB ไม่ใช่หรอครับ บางที่ก็ใช้ กาวแดงที่ใช้ยึดพวกชิพ เจออุณหภูมิสูงจะแข็งตัว ส่วน lead free 250 องศามันก็ละลายแล้วนะครับ

skytec

ผมขอเสนอแนะดูมาตรฐานการเชื่อมครับ กรณีแบบนี้เขาจะใช้การย้ำหัวสายครับ และสายที่ใช่ต้องเป็นสายทนไฟครับ ลองดูเครื่อง Thermo couple ที่ใช้สำหรับเครื่อง boiler เป็นต้น อาจได้ข้อสรุป อีกประการเขาจะใช้ พวก ยูริเทรน เคลือบไว้ เมื่อสายที่ใช้เชื่อมเกิดการหลอมเหลว ก็จะยังอยู่ในเคลือบผลก็จะยังเหมือนเชื่อมอยู่ครับ

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

tape_4

ใช้เงินเชื่อมก็ได้แล้วนี่ ครับเรื่อง สิ่งแวดล้่อม เขามี มาตราฐานอยู่นี่ึี ครับว่าให้ใช้อะไร ได้ :)
จงเชื่อมั่นในสิ่งที่ทำและมีศรัทธากับสิ่งที่เราเรียนรู้

กำลังจะดำเนินการอยู่ครับพอดีรอตะกั่ว

จบงานแล้วทนได้จริงๆๆๆๆ.....

tatree_b

ดูพวกที่ได้ RoHS compliant  เช่นของ wbt 0825 ที่นักเล่นเครื่องเสียงชอบใช้ บ้านหม้อน่าจะมีขาย