สอบถามจอ touchscreen กับ ARM

Started by Nefrg, October 20, 2013, 02:57:37 PM

Previous topic - Next topic

gui

Quote from: Lastman on October 24, 2013, 12:12:23 PM

บ่นเสียนาน พอดีอยู่ๆ มีอารมณ์ขึ้นมา ก็เลยมาบ่นๆ เขียนๆ ให้ฟัง  อย่าเชื่อผมมากนะครับ ผมเขียนไปเรื่อย ;D ตอนนี้หิวข้าวละคับ หักมุมจบเลยแล้วกัน
ไว้ว่างๆ จะมาเล่ายาวๆ เป็น indy รีวิวได้อีกบทความนึงเลย แต่วันนี้พอแค่นี้ก่อน งานเยอะ มือชาละครัซ..

สรุป... STM32 ตัวเดียว เอาไม่อยู่หรอกครับ... เพราะประเทศไทย ออกแบบดีไม่เป็นรองใคร  แต่มันก็ยังไม่ใช่ผู้ผลิตที่ดีฮับ
ราคาแข่งกับจีนไม่ได้เลย เว้นแต่จะสู้ด้วยคุณภาพ ;D  ยังไงก็เผื่อใจ NXP ไว้ด้วยคับ... ผมต้องเอาสองค่ายเลยเนี่ย...
งานเล็กๆ ด่วนๆ NXP โลด ... งานที่ critical เรื่อง Time มากๆ ต้องใช้ ST ที่มี module เฉพาะ เพราะ NXP ไม่มี
เอวังด้วยประการฉะนี้  :P

ปล. ถ้าชอบ กด like ด้วยนะครัซ... ;D
กด like ให้แล้วครับ  ปูเสื่อรออ่าน indy review เรื่องใหม่แล้วครับ

ท่านครับพอเราเลือกใช้ mbed compiler พอทำบอร์ดจริง แล้วเราจะหาซื้อชิบไมโคร LPC1768, LPC 11U24, LPC1114FN28 ได้จากไหนครับ ทาง electronic source ไม่มีขายครับ

Lastman

Quote from: gui on October 24, 2013, 09:28:44 PM

ท่านครับพอเราเลือกใช้ mbed compiler พอทำบอร์ดจริง แล้วเราจะหาซื้อชิบไมโคร LPC1768, LPC 11U24, LPC1114FN28 ได้จากไหนครับ ทาง electronic source ไม่มีขายครับ

ซื้อที่ mouser ได้เลยครับ (th.mouser.com) สำหรับตัว LPC1768 ซื้อ 10 ตัวส่งฟรีครับ (ฮา.. ;D)

จะแนะนำว่าถ้าจะซื้อเพื่อทดลองเล่น และเรียนรู้ ให้มองข้าม LPC11U24 กับ LPC1114FN28 ไปก่อนครับ
เพราะ standard library และตัวอย่างส่วนใหญ่จะอิงกับเบอร์นี้ครับ

ROM

...
บ่นเสียนาน พอดีอยู่ๆ มีอารมณ์ขึ้นมา ก็เลยมาบ่นๆ เขียนๆ ให้ฟัง  อย่าเชื่อผมมากนะครับ ผมเขียนไปเรื่อย  ตอนนี้หิวข้าวละคับ หักมุมจบเลยแล้วกัน
ไว้ว่างๆ จะมาเล่ายาวๆ เป็น indy รีวิวได้อีกบทความนึงเลย แต่วันนี้พอแค่นี้ก่อน งานเยอะ มือชาละครัซ...

tha

ผมมีบอร์ดที่มี touch screen ประกอบอยู่ด้วยบอร์ดนึง

108engineering

สวัสดี เพื่อนสมาชิกชาว electoday ทุกคนครับ   :)
        อ่านในบอร์ดนี้แล้วสนุกดี ได้ความรู้ด้วยครับ  ผมมีประเดนขอความคิดเห็นครับ ผมขอแบ่งขั้นตอนการทำโปรเจคหนึ่ง เป็นเนื้องาน 100% ดังนี้นะครับ

1 ศึกษา หาข้อมูลในเรื่องที่เราสนใจ และมีอนาคต
2 คิดค้น idea สำหรับสร้างโปรเจค
3 ศึกษา หาข้อมูลในการสร้างโปรเจค
4 ลงมือทดลองทำ โปรเจค
5 สรุป และ ทำข้อ 3 ใหม่ หรือ สรุป แล้วทำข้อ 2 ใหม่ หรือ สรุปแล้วทำข้อ 1 ใหม่  หรือทำข้อถัดไป
6 ส่งมอบให้กลุ่มลูก ค้าเฉพาะกลุ่ม (Made By Order)  หรือ จบการศึกษา หรือ ทำข้อมูลเพื่อให้รุ่นต่อไปศึกษาต่อ หรือ เก็บไว้ห้องใต้บันได ><"
7 ทำต้นแบบ
8 เทียบเคียง อ้างอิง มาตรฐาน สอบเทียบมาตรฐาน
9 ทดลอง ให้กลุ่มเป้าหมายใช้งานจริง
10 เก็บข้อมูลการใช้งานและปรับปรุง
11 วางแผนการการผลิต การตลาด และ แหล่งทุน

;D ;D

คราวนี้ผมจะขอความคิดเห็นจากเพื่อน ๆ ว่าเพื่อน ๆ คนไหน ทำกันได้กี่ % หรือ ติดขัดตรงขั้นตอนไหน ขาดอะไรครับ อย่างไรกันบ้างครับ

ขอบคุณ ทุก ๆ ท่านที่ได้ให้ความรู้ในบอร์ดนี้ครับ  แล้วผมก็จะ ปูเสื่อ รออ่านเหมือนกันครับ  ^^"

Lastman

Quote from: 108engineering on November 01, 2013, 07:07:46 AM
สวัสดี เพื่อนสมาชิกชาว electoday ทุกคนครับ   :)
        อ่านในบอร์ดนี้แล้วสนุกดี ได้ความรู้ด้วยครับ  ผมมีประเดนขอความคิดเห็นครับ ผมขอแบ่งขั้นตอนการทำโปรเจคหนึ่ง เป็นเนื้องาน 100% ดังนี้นะครับ

1 ศึกษา หาข้อมูลในเรื่องที่เราสนใจ และมีอนาคต
2 คิดค้น idea สำหรับสร้างโปรเจค
3 ศึกษา หาข้อมูลในการสร้างโปรเจค
4 ลงมือทดลองทำ โปรเจค
5 สรุป และ ทำข้อ 3 ใหม่ หรือ สรุป แล้วทำข้อ 2 ใหม่ หรือ สรุปแล้วทำข้อ 1 ใหม่  หรือทำข้อถัดไป
6 ส่งมอบให้กลุ่มลูก ค้าเฉพาะกลุ่ม (Made By Order)  หรือ จบการศึกษา หรือ ทำข้อมูลเพื่อให้รุ่นต่อไปศึกษาต่อ หรือ เก็บไว้ห้องใต้บันได ><"
7 ทำต้นแบบ
8 เทียบเคียง อ้างอิง มาตรฐาน สอบเทียบมาตรฐาน
9 ทดลอง ให้กลุ่มเป้าหมายใช้งานจริง
10 เก็บข้อมูลการใช้งานและปรับปรุง
11 วางแผนการการผลิต การตลาด และ แหล่งทุน

;D ;D

คราวนี้ผมจะขอความคิดเห็นจากเพื่อน ๆ ว่าเพื่อน ๆ คนไหน ทำกันได้กี่ % หรือ ติดขัดตรงขั้นตอนไหน ขาดอะไรครับ อย่างไรกันบ้างครับ

ขอบคุณ ทุก ๆ ท่านที่ได้ให้ความรู้ในบอร์ดนี้ครับ  แล้วผมก็จะ ปูเสื่อ รออ่านเหมือนกันครับ  ^^"

ผมว่าไปตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ... แบบนี้ยาวววววววววววว  :P