ทำ GSM Module ให้เป็น Router

Started by ch25, October 11, 2013, 07:28:07 PM

Previous topic - Next topic

ch25

ถ้าต้องการให้ GSM Module ซึ่งผมมีอยู่แล้วจะทำให้จ่าย IP ให้กับอุปกรณ์อื่นๆ ได้ ต้องเพิ่มอะไรตรง GSM Module ยังไงครับ คิดว่าน่าต้องมีบอร์ด Linux คือจะทำให้เป็น GSM Router อะไรทำนองนั้น ไม่อยากซื้อ

wdargon

Gsm มันรับipมาจากระบบมือถือ แล้วจะแจก ipได้หรอครับ

tumrobot

คุณเข้าใจผิด หรือผมไม่เข้าใจคุณ หรือว่าผมยังไม่มีความรู้เรื่องนี้เหรอเปล่าครับ คิดแล้ว งง  ตัวเอง

ที่ผมเข้าใจนะครับ

GSM Module ก็คือ GSM Module จะทำเป็น Router ได้ไงครับ สิ่งที่ผมเข้าใจ Router มันเกี่ยวของกับ Internet LAN หรือ WiFi
ส่วน GSM Module คือทางผ่านของ Internet สำหรับรับส่ง Internet Service ไปยังผู้ให้บริการ
ถ้าเอา บอร์ด Linux ต่อกับ GSM Module แล้วอีกด้านต่อกับ Ethenet LAN หรือ WiFi Module
ตัวที่จะทำตัวเป็น Router ได้ก็คือบอร์ด Linux ครับ แต่ถ้าเป็นแบบนี้ก็เขียน Library เองเหนื่อยแน่นอนครับ
อาจจะมีคนทำหรือ อาจจะไม่มีคนทำก็ได้ครับ ผมว่ามันเป็นแนวคิดที่แปลกๆ น่ะครับ (หรือผมยังไม่เคยรู้เรื่องนี้)

แต่ถ้าอยากทำเล่นๆ ถ้าเป็นผมจะเอา 3G USB Dongle มาต่อเข้ากับ Board Linux แล้วอีกฝั่งก็ต่อ WiFi Module แล้วทำเป็น Router แบบนี้น่าจะมีข้อมูลให้หาเยอะกว่านะครับ
เผลอๆ อาจจะใช้ไม่กี่ command ก็ได้ครับเพราะว่า Moule 2 ตัวนี้เป็น Basic ที่ใช้คู่กับ Board Linux อยู่แล้วล่ะครับ
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

stk

ไม่ทราบว่าจะนำไปทำอะไรนะครับ  คือจะทำเป็นเหมือน 3G router รึป่าวครับ?
ปล ถ้าใช่ซื้อมาใช้น่าจะถูกและดีกว่าครับ GSM Module จะกี่ G ทั่วๆไปมันก็ใช้ Serial Port มันก็ตันแค่นั้นครับ

skytec

Quote from: ch25 on October 11, 2013, 07:28:07 PM
ถ้าต้องการให้ GSM Module ซึ่งผมมีอยู่แล้วจะทำให้จ่าย IP ให้กับอุปกรณ์อื่นๆ ได้ ต้องเพิ่มอะไรตรง GSM Module ยังไงครับ คิดว่าน่าต้องมีบอร์ด Linux คือจะทำให้เป็น GSM Router อะไรทำนองนั้น ไม่อยากซื้อ

ลองซื้อ router มาแกะดู แล้วคิดว่าเราจะทำแบบนั้นได้ไหม อุปกรณ์หาได้ไหม แล้วค่อยมาดู
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

ch25

คือ ผมมี GSM Module กับ เจ้า Raspberry Pi เลยจะเอามาต่อกันให้มัน ทำอย่างที่บอก เลยสอบถามมาเพื่อมีใครเคย ทีไม่ซื้อ 3G Rounter เลยเพราะมันมีฟั่งชั่นทางฮาร์ดแวร์ ที่จะต้องทำเพิ่มเข้าไป ด้วย ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น

skytec

Quote from: ch25 on October 31, 2013, 03:31:13 PM
คือ ผมมี GSM Module กับ เจ้า Raspberry Pi เลยจะเอามาต่อกันให้มัน ทำอย่างที่บอก เลยสอบถามมาเพื่อมีใครเคย ทีไม่ซื้อ 3G Rounter เลยเพราะมันมีฟั่งชั่นทางฮาร์ดแวร์ ที่จะต้องทำเพิ่มเข้าไป ด้วย ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น

ทำเอามันหรือทำขายหากเอามัน ขออนุญาติว่าต้องมีเวลา 1-2 ปี และ ต้องมีเงินทุนพอสมควร หากจะทำเพื่อขายก็ทำใจไว้เลยว่าโอกาศเจ๊งสูง หากจะหาใช้เอง ชื้อเครื่อง bigpond 3g  ครับ ผมใชี่ที่รถผม มา 2ปีแล้วworkสุดๆ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์