Indy Review :: ตอน ลูบคมน้ำใจร้าน Electonics Source บ้านหม้อ เหอะๆๆๆๆ

Started by Lastman, October 04, 2013, 04:01:41 PM

Previous topic - Next topic

Lastman

หลังจากเมื่อวาน review LPC800 MAX ไป วันนี้ "คนขี้เล่า" มีเรื่องมาให้เม้าส์อีกแระ  ::)

เรื่องของเรื่องคือ ผมไอเดียบรรเจิด อยากจะทำเครื่องเบิร์น AVR แบบพร้อมๆ กันหลายๆ ตัว
เพราะลักษณะงาน  เป็นแบบนานๆมาที แต่มาทีก็กองเป็นพะเนินเทินทึก แล้วเบิร์นทีละตัวมันไม่ไหว เสียเวลามากๆ
โดยก่อนหน้านี้ใช้เครื่องเบิร์น ISP ทั่วไป ทั้งแบบของจริงและของโคลน เวลาเบิร์นผ่าน AVR Studio นั้นช้ามากๆ
เฉลี่ยการเบิร์นต่อตัว ใช้เวลาประมาณ 2-3 นาที ที่ขนาด flash ประมาณ 8k หลายท่านที่เคยใช้คงพอจะทราบดี
ซึ่งถ้าเป็น JTAG ก็น่าจะเร็วกว่านิดหน่อย แต่ AVR ที่ใช้นั้นดันไม่มี JTAG มีแต่ ISP เลยจำยอมไป..

และถึงแม้จะเปลี่ยนมาเป็นใช้ Avr-Osp II*** (แนะนำเลยว่าเร็วกว่าเบิร์นผ่าน AVR Studio มากๆ) กับ USB-ISP
ซึ่งส่งผลให้จาก2-3 นาที ก็เหลือมาเป็น 1-2 นาที เร็วกว่าเดิมร่วมเท่าตัว!! แต่นั่นก็ยังไม่ทันตามความต้องการ
ผมจึงได้คิดจะทำเครื่องเบิร์นแบบพร้อมๆ กันทีละหลายๆ ตัว
ขอเรียกเป็นภาษาปะกิตเพื่อความเท่ห์ว่า "ISP Indy Gang Burnner"   8)
(เรื่องนี้เดี๋ยวเอามา review อีกรอบ แต่เอาไว้ว่างๆ ก่อน เผื่อใครจะต้องทำงานลักษณะนี้ จะได้สบายแฮร์ (ไม่ปวดหัว))

ตั้งแต่มีการทำทาง สร้างรถไฟฟ้าแถวๆ ละแวกบ้านหม้อ ทิศทางเดินรถเปลี่ยนไปเยอะ
หากเข้าไปเกิดเลี้ยวผิดที คุณจะไม่สามารถทำนายชะตากรรมของคุณได้เลยว่า จะได้มีโอกาสเลี้ยวกลับอีกทีที่ไหนเมื่อไหร่
ถนนแถวนั้นเหมือนดินแดนลับแล ที่เข้าไปแล้วไม่ค่อยจะได้กลับมา ขนาดว่าไปบ่อยๆ ยังหลงประจำ
ยังไม่นับเรื่องค่าจอดรถ และรถติดอีก

จนหลังๆ ผมมักจะเลือกสินค้าจากเวปไซต์ www.es.co.th เสมอ คือเลือกสินค้าเสร็จดูราคาจดไว้ แล้วก็ไปซื้อที่อื่น (เป็นประจำ  ;))
แต่เมื่อก่อนซื้อบ่อย เดินเข้าไปซื้อบ้าง ฝากคนไปซื้อบ้าง แต่เดี๋ยวนี้ น้อยครั้งมากๆที่จะซื้อจากที่นี่
เพราะสินค้าที่นี่ส่วนใหญ่มีแต่ของดี เช่นขั้ว USB 12 บาท (ของจีน 5 บาทง่ะ  :-\)
แต่คุณภาพต้องยอมรับว่าของ ES ดีกว่าจริงๆ ตัวขั้วทำจากสเตนเลส เงา ใหม่ และแข็งแรง ส่วนของจีนทำจาก
อลูมิเนียม หรือสังกะสี ส่วนหน้าสัมผัสทองเหลืองบางๆ เก่าๆ ไงก็ไม่รู้ ซึ่งก็คงสมราคามันแหละ อีกประการหนึ่งที่ทำให้
ไม่อยากซื้อของที่นี่ก็คือ ซื้อของที่นี่ ต้องโดน +vat 7% ซึ่งว่ากันตามตรงมันก็เป็นยาขมสำหรับบางท่าน  ::)

แต่ที่ ES นี้ค่อนข้างดีหน่อยสำหรับคนที่อยู่ต่างจังหวัดแล้วไม่อยากเข้ากทม เพราะของ(เกือบ)ทุกอย่าง มี datasheet
ให้ประเมินข้อมูลก่อน ที่สำคัญมีราคาส่งสำหรับ ซื้อเยอะๆ และบริการจัดส่งทั่วดาวโลก (คิดตามน้ำหนัก ซึ่งไม่ฟรีนะจ๊ะ)

หลังจากวางแผน ว่าจะทำเครื่องเบิร์น และทดสอบความเป็นไปได้หลายครั้ง จนมั่นใจว่ามันน่าจะทำงานได้
เลยจัดเตรียมหาอุปกรณ์ที่จำเป็นมาดองไว้ก่อน  (หมายถึงกองไว้ก่อน  :P)
และหนึ่งในอุปกรณ์ที่สำคัญ และราคาแพงนั้นก็คือ สิ่งที่เรียกว่า "textool" ตามรูปต่อไปนี้

ปกติแล้วเมื่อจะเบิร์น AVR แบบ ISP จะต้องใช้สายสัญญาณ 6 เส้น คือ MOSI, MISO, SS, VCC, GND, RST
แล้วถ้าต้องการจะเบิร์นคราวละ 10 ตัว ต้องใช้สายสัญญาณถึง 60 เส้น!!

เมื่อดูจากเวป ES ก็เห็นหลายอัน มีทั้งถูกทั้งแพง  แน่นอนว่าถ้าผมเลือก textool แบบ 32 หรือ 40 ขา x 2 ตัว
ย่อมแพงกว่าเลือก 64 ขา เพียงตัวเดียว... 8) ผมจึงตัดสินใจที่เลือก Textool ตัวนี้...

เป็น Textool 64 ขา  ราคา 751.53บาท ราคาถูกมากที่สุดในสากลจักรวาล!!!  หรืออย่างน้อยก็ถูกกว่าซื้อ 40 ขา สองตัว!!

ไวเท่าความคิด ผมดูเอกสารคร่าวๆ ก็โอเคร ใช่เลย... กดซื้อมา โอนเงิน นอนตีพุง...

ผ่านไป 3 วัน textool ยอดรัก ก็มาถึงมือผม... ทันทีที่ได้พบ ผมเกือบสลบ หัวใจวายตายตรงนั้น !!
สาเหตุเพราะ ระยะห่างระหว่างขา มันผิดจากที่คาดคิดไว้ (มาก)!!! :o

ผมรีบเอา textool ตัวปัญหา ไปเทียบกับ PCB ที่ได้สั่งมาแล้ว ก็ปรากฏว่ามันเลิกกัน !! (คือมันเข้ากันไม่ได้)
เสียงกรี๊ดดุจสาวแตกดังสนั่นลั่นห้องรกๆ ผมรู้สึกถึงแววแห่งการเสียตังค์ฟรีได้เริ่มต้นแล้ว...

เพื่อนนักอิเล็กฯ คงใช้พวก Terminal, Header ต่างๆ มาบ้างแล้ว และคงคุ้นเคยเป็นอย่างดีกับ ขนาดระยะห่างระหว่างขา 2.54 หรือ 2.5mm
เล็กมาหน่อยก็เป็นพวก 2.00mm หรืออาจจะไปถึง 1.5mm และ 1.0mm เป็นต้น
แต่ผมมั่นใจว่าคงไม่เคยได้เห็นแบบ textool ดาวอังคารนี้เป็นแน่ รับประกัน!!

ผมรีบเปิดเวป ES เพื่อดู Datasheet อย่างละเอียด ว่าเป็นที่ความผิดพลาดอะไร ยังไง ตรงไหนกันแน่และสิ่งที่ได้เห็นก็คือ....

(click เพื่อดูรูปชัดๆ เต็มๆ)

บร๊ะเจ้า!!!  :o ผมแทบไม่เชื่อสายตาตัวเอง ผมพยายาม ดูแล้วดูอีก ไม่พอยังได้เอาเวอร์เนียร์ digital มาวัดระยะอีกครั้ง ลากปรื๊ดพาดทั้ง 32 ขา หารออกมาผลปรากฏว่า...

เป๊ะ....   1.78mm   เป๊ะเลย..... :'(

ค่อนข้างเป็นที่แน่ชัดว่าต้องเสียตังค์ฟรีเป็นแน่แท้ เลยคิดทางที่จะเสียน้อยที่สุด  :-\  ก็เลยตัดใจว่าจะทำ pcb มา convert
ขาไอ้ textool เจ้าปัญหา แล้วจะหา connector มาใส่ให้สิ้นเรื่อง  แต่หลังจากได้พยายามพลิกเวป ES เพื่อหา Connector ที่มีขา
พิศดารแบบนี้   หาจนเย็นก็เจอแต่ความว่างเปล่า...   มันไม่มี connector เพื่อมาใส่ไอ้ Textool ดาวอังคารตัวนี้ !!

Quoteผมมา post คุยที่ห้อง chat หน้าเวป ถามว่ามีท่านใดเคยเปลี่ยนสินค้า หรือคืนที่ ES บ้างไหม
มีกระแสในห้อง chat ประมาณว่า ลองคุยดูไม่รู้เหมือนกัน แต่อย่าไปคาดหวังเลย "คงยาก" เพราะถ้าคืนสินค้า ฝ่ายบัญชีขี้เกียจจะปวดหัวอ้างนู่น อ้างนี่แหละ!!

กระแสตอบรับจากสมาชิกท่านหนึ่งในห้อง chat ทำเอาผมหดหู่ ผมคิดว่าไม่ลองก็ไม่รู้ แต่เดี๋ยวจะลองดูก่อนแล้วจะมาเล่าให้ฟัง
ส่วนจะได้คืนหรือไม่นั้นไม่น่าจะอยู่ที่ฝ่ายบัญชี แต่อยู่ที่วิสัยทัศน์ CEO มากกว่า !!!

ไม่รอช้า ผมจบการสนทนาหน้าเวป electoday แล้วเปิดเวป ES อีกครั้ง หวังว่าจะหาสักเบอร์ ไม่รู้จะโทรเบอร์ไหน เลยโทรเบอร์นี้....

(click เพื่อดูรูปชัดๆ เต็มๆ)

ผมคว้าโทรศัพท์ขึ้นมา แล้วกดเบอร์ดังกล่าว... สักพัก ก็มีเสียงแหบๆ ของผู้ชายคนหนึ่ง ตอบรับกลับมา
ซึ่งเป็นน้ำเสียงเหมือนกำลังเหนื่อยหน่ายในชีวิตมาก (จริงๆ นะไม่ได้เล่นมุก :o)

Lastman: สวัสดีครับ..คือผมได้สั่งซื้อของกับทาง ES ไปแล้ว แต่ปรากฏว่าผมเข้าใจผิดไปเอง เลยซื้อผิดไป ไม่ทราบว่าพอจะสามารถทำเรื่องเปลี่ยนได้ไหมคับ
ชายเสียงแหบ: อ่อ ฮะโหลครับ มันคืออะไรคับ แล้วมันผิดยังไงคับ
Lastman: อ่าา มันเป็น Textool 64ขา คับผมซื้อมาขนาดกว้าง ก็ปกติคับ แต่ช่องว่างระหว่างขา (pitch) มันแคบเกิน ผมเคยเจอแต่ 2.5mm หรือ 2mm
แต่ตัวนี้มันประมาณ 1.78mm มันก็เลยใช้ไม่ได้ ผมไม่เคยเจออะไรที่พิศดารแบบนี้มาก่อนเลย...
ชายเสียงแหบ: ....
Lastman: หรือถ้าเปลี่ยนไม่ได้ ก็ไม่เป็นไรนะคับ แต่ทางคุณมี connector อะไรก็ได้ที่มัน ขนาด pitch 1.78mm บ้างหรือเปล่าล่ะ
ถ้ามีผมก็ยินดีจะซื้อนะ ผมจะได้ไม่ต้องเปลี่ยน Textool ด้วย แต่เบื้องต้นผมหาทั้งเวปแล้ว มันไม่มี ผมก็เลยไม่อยากดันทุรังใช้ต่อไป...
ชายเสียงแหบ: อ่อ ถ้าขนาดมัน 1.78mm คงไม่มี connector ที่ใช้ได้หรอกครับ~!

ชายเสียงแหบ เขาพูดเพียงสั้นๆ แล้วก็หยุดพูดไปสักครู่หนึ่ง.... แต่การหยุดการสนทนาเพียงแป๊บเดียว กลับทำให้ผมรู้สึกหมดหวังทุกที....

ชายเสียงแหบ: ถ้าอย่างนั้นอย่าใช้เลย เปลี่ยนไปเถอะครับ เดี๋ยวผมจะฝากเรื่องไว้ให้ ...
Lastman: . . . . . . . (กำลังอึ้งไปพักนึง) โอ้..!! เปลี่ยนได้ด้วยหรือครับ   :o งั้นผมถามต่ออีกหน่อย ถ้าผมไม่เปลี่ยนล่ะ ผมขอคืนเลยจะได้ไหม? :(
ชายเสียงแหบ: อ่อ...ก็ได้ครับ !! ไม่เป็นไร เพราะถึงเอาไปใช้ก็ใช้ไม่ได้ งั้นคืนก็ได้ครับ เดี๋ยวผมจะฝากสั่งคนไว้ให้แล้วกัน...
Lastman: ......(อึ้งดิ กำลังงงว่าทำไมมันง่ายขนาดนี้ ของซื้อมาก็หลายวัน ทางไปรษณีย์อีกต่างหาก).....
Lastman:  อ่อ ขอบคุณครับ แล้วผมต้องทำยังไงบ้าง..
ผมต้องติดต่อใคร ...
ผมต้องส่งไปที่ไหน...
มีค่าใช้จ่ายไหม...
แล้วผมกำลังเรียนสายกับคุณอะไร ... 
bla bla bla  ฯลฯ
.......
..

หลังจากวางสายสนทนา ใจเริ่มชื้นว่าสงสัยคงไม่เสียเงินฟรี แต่จะโทรไปสาขาบ้านหม้อ คงไม่ทันเพราะเลิกงานแล้ว คงต้องรออีกวัน
แต่วันรุ่งขึ้นจะมีงอแงหรือเปล่า คนรับเรื่องจะงี่เง่าหรือไม่  ก็ไม่รู้... ยังต้องดูกันต่อไป...

:::วันรุ่งขึ้น
ผ่านมาในวันรุ่งขึ้น...ผมโทรไปที่ ES สาขาบ้านหม้อ ขอสายคุณ N.Y. (นามสมมุติ)
ก็ได้เล่าสายปลายเหตุว่า เมื่อวานนี้โทรไปที่ Hotline ES ทางนั้นบอกว่าจะแจ้งเรื่องให้คุณ N.Y. ดำเนินเรื่องการคืนเงินให้
ซึ่งผมจะส่งสินค้ากลับคืนไปให้...  แน่นอนตามคาด คือทางคุณ N.Y. ยังงงๆ อยู่ ไม่รู้เรื่องอะไร เพราะ Hotline ไม่ได้ประสานงานใดๆ ไว้
เอาล่ะสิ ทำไงดี...  ผมก็เลยมัดมือชก พูดเออ-ออ-ห่อ-หมก อยู่คนเดียว ว่าคุยกับ Hotline เรียบร้อยแล้ว อย่างนั้นอย่างนี้
แต่เป้าหมายจริงๆ ผมก็บอกไปตามตรงแหละว่าต้องการคืนสินค้า เพราะซื้อผิด แล้วก็รวบรัดตัดความ ถามไปว่าต้องทำอย่างไรบ้าง...

ทางคุณ N.Y. ก็บอกด้วยความงงๆ ว่าถ้าทาง Hotline เค้าแจ้งมาว่าคืนได้ ก็ให้เป็นไปตามนั้น~
แต่ถ้าคืนจริงก็ให้คืนสินค้าสภาพดีและต้องมีใบเสร็จมาด้วย..~

ดูเหมือนคุณ N.Y. ยังไม่หายงง ผมก็อาศัยช่วงชุลมุน รีบกล่าวขอบคุณ และชิ่งวางสายออกมา (กลัวจะรู้ทัน)
จากนั้นก็ไม่รอช้า รีบร่างจม.  เนื้อความก็ฝากใครสักคนที่เผลออ่านจดหมายนี้ว่า...
ผมอยากคืน Textool ดาวอังคารของท่านเพราะว่าซื้อผิด พร้อมกับแจ้งบัญชีธนาคารให้โอนเงินกลับ
จะหักค่าธรรมเนียมก็ไม่ว่ากัน ก็ขอให้หักแบบตามสมควร เหลือค่าข้าวให้บ้าง(นะจ๊ะ)...

ผม print ออกมา พับใส่ซองอย่างบรรจง ประดุจจดหมายรักก็ไม่ปาน  จ่าหน้าถึง ES
โดยไม่ลืมแนบ Textool ดาวอังคารตัวเจ้าปัญหาเข้าไปด้วย แล้วรีบไปส่งไปรษณีย์ทันที...

ปกติแล้ว บริษัททั่วไปอาจจะชำระเงินต่างๆ ในบริษัทตามรอบบัญชี  ซึ่งขั้นตอนปกติ
ที่ทำกันก็จะต้องมีการทำใบสั่งซื้อ ใบเสนอราคา ใบวางบิล เป็น step 1-2-3 เป็นรอบๆ เป็นงวดๆไป
ตามแต่นโยบายของบริษัทนั้นๆ  แต่ละรอบก็กินเวลา 15 วัน หรือ 1 เดือนก็สุดแล้วแต่บริษัทไป
และทาง ES เองก็อาจจะเป็นอย่างนั้นก็ได้ ...

ผมอดทนรออย่างใจเย็น ไม่โทรตาม ไม่ทวงถาม เพราะผมไม่รู้ Step การทำงานของบริษัท ES เลย
ว่ามีนโยบายในการคืนเงินสินค้า ของลูกค้าที่ซื้อผิดอย่างไร
(**พูดเท่ไปงั้นแหละ ที่จริงลืมไปแล้ว คือตัดใจไปแล้ว ได้คืนก็ดี ไม่ได้คืนก็ช่างมัน เพราะไปซื้อ textool ตัวใหม่แล้ว อิอิ 8))

เวลาผ่านไปอย่างรวดเร็ว เข้าวันที่ 7 พอดี และแล้วในที่สุดวันนี้ ก็มี email ฉบับหนึ่ง ส่งมาถึงผม...

(click ที่รูป เพื่ออ่านชัดๆ)

ต๊กกะใจ รีบเช็คยอดเงิน :o เออ เข้าจริงๆ แฮะ... อมยิ้มเล็กน้อยลงมาข้างล่างกำลังจะไปหาข้าวกิน
จนท.ที่ใต้คอนโดที่พัก เค้าบอกว่ามีจดหมาย 1 ฉบับ แกะออกดู เห็นลายมือสาวทีแรกก็คิดว่าจะเขียนมาบอกรักหรือเปล่า ปรากฏว่าเป็น...

เป็นจดหมายรักจากฝ่ายบัญชีของ ES จริงๆ  ::)  ในนั้นเป็นจดหมายรัก และใบเสร็จที่เคยซื้อของไป และใบลดหนี้ค่า Textool (อ่ะนะ)
ระบุว่า ผิด Spec ไม่ตรงความต้องการลูกค้า :P

ไม่คิดเลยว่าการคืนของ (ไม่ใช่เปลี่ยนของ) ที่ซื้อมาตั้งหลายวันของ ES มันง่ายขนาดนี้ ได้ตังค์ครบเต็มจำนวนไม่เสียสักบาท..
คราวต่อไป ถ้าจะเข้าร้านใดๆ ผมจะดูข้างๆ ร้านด้วยว่ามีป้าย "ซื้อสินค้าแล้วไม่รับคืน"  หรือไม่ :o
แต่สำหรับ Electronics Source...... งานนี้ได้ใจผมไปเต็มๆ ... ::)

==============================================================
...เกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย และเรื่องราวที่ติดค้าง...
- ES หรือ Electronics Source เป็นบริษัทขายปลีก/ส่งอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทั่วไป และเป็นบริษัทลูกหม้อของ Forth Corp.,
ถ้าจำไม่ผิดมูลค่าการซื้อขายปีนึงประมาณ 500 ล้าน ซึ่งน่าจะยอดสูงที่สุดในประเทศเลยก็ว่าได้ (ก็คือลำพังแค่ Forth สั่งของเองก็คงหลายร้อยล้านละ)
- Textool ดาวอังคาร => http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=11100137
- ซื้อของ ES มาตั้งแต่อายุ 16-17 พึ่งรู้ว่า ES คืนของได้/เปลี่ยนได้...  :o (ผ่านไปหลายวันแล้วด้วย) อันนี้ขอชม CEO จากใจจริงๆ
- เงินที่ได้คืนครบเต็มจำนวน โดยไม่เสียค่าโอนสักบาท, แถมค่าส่ง EMS กลับที่เป็นใบเสร็จ ก็ไม่โดนหักด้วย
- พนักงานรับสายเบอร์ Hotline เสียงแหบๆ ชื่อ.... "คุณแกลิค"   8)
- เวลาโทรไป ES สาขาบ้านหม้อ ถ้าต้องการได้รับความสะดวก โปรดอ้างชื่อ Hotline ข้างต้น  ::)
- ถ้าปลายสายยังงงๆ ไม่รู้เรื่อง ให้รวบรัดตัดความไปเลย แล้วรีบวางสาย  ;)
- การซื้อของ Online ถือว่าจัดส่งช้า วันนั้นอุตส่าห์ซื้อตอน ตี 4 คิดว่าเช้ามา ES เค้าคงจัดของ, แล้วส่งบ่ายๆ
อีกวันจะได้ถึง ปรากฏว่า ซื้อวันนี้, พรุ่งนี้ส่ง, อีกวันถึง รวมเบ็ดเสร็จ 3 วัน
- สังเกตุว่าที่ ES ไม่ขาย Resistor
- ถ้าจะซื้อ Resistor ให้มาซื้อที่ห้างณัฐพงศ์ www.MyNPE.com
- พวกตัว R หาซื้อที่ณัฐพงศ์ถูกมากๆ โดยเฉพาะ R-SMD ตัวละ 20สตางค์ ขายปลีกแบบนับตัวขายด้วย จนบางทีไม่อยากคิดซื้อยกม้วนด้วยซ้ำ
- พนักงาน ES สาวกว่า และเหมือนจะรู้เรื่องมากกว่าพนักงานณัฐพงศ์
- ย.ล.ก.L   =    อย่า ลืม กด Like

- ถ-L-มถ-30-จ-ม-RW อีก... (ใครรู้คำย่อ แสดงว่าเก่ง  8))

==============================================================

Quoteวันนี้ผมก้าวออกจากประตูหน้าคอนโดตอนเย็น เพื่อจะไปกินข้าวเช้า..
สายลมหนาวที่นิสัยไม่ดี พัดมากระทบแก้มพร้อมกับละอองฝนเล็กๆ...
ผมแสยะยิ้มอย่างไม่สะทกสะท้านกับลมหนาว ที่ทำร้ายคนเหงาอย่างผมทุกวันด้วยความสะใจ...
เพราะต่อให้วันนี้ ลมหนาวนิสัยไม่ดี สักเพียงใด...
ผมก็มีเงินค่าเบียร์ แปดร้อยกว่าบาท ไว้กินยามเหงา ให้อุ่นใจ... ::)

ROM

ผมก็ใช้ Avr-Osp II อยู่นะ ใช่ครับ เร็วกว่ากันเยอะเลย
วางเสื่อปูต่อ ลงกับแกล้ม ด้วยแล้วละ "เล่าไม่เมา(มันส์) ไม่เลิก(อ่าน)"  หุๆๆๆ ::)

p_chusak

แสดงว่าท่านไม่เคยใช้ chuprog ใน mode high volt โหลด ด้วย file.elf มาทีเดียวทั้ง fuse ทั้ง lock ทั้ง eeprom ความเร็ว hex 8K ไม่เกิน  10 วิ มีแต่จะถอด ic เข้า ออกจาก text tools ไม่ทันครับ 

p_chusak

ผมใช้ โหมด ISP โหลดเข้า meg32 file เกือบ เต็ม ใช้ stk500 กับ avr_studio ยังใช้เวลาไม่ถึงนาทีเลยครับ ไปทำอะไรกันโหลดกัน 2-3 นาที

Lastman

Quote from: p_chusak on October 05, 2013, 07:49:57 AM
แสดงว่าท่านไม่เคยใช้ chuprog ใน mode high volt โหลด ด้วย file.elf มาทีเดียวทั้ง fuse ทั้ง lock ทั้ง eeprom ความเร็ว hex 8K ไม่เกิน  10 วิ มีแต่จะถอด ic เข้า ออกจาก text tools ไม่ทันครับ

ก็ HighVoltage ของท่านมันเป็น parallel นี่นา อีกทั้งใช้ PIC มาทำเครื่องเบิร์น AVR มันเสียศักดิ์ศรีพวกเราชาว Indy คับ 8)
จึงนับรวมไม่ได้ ด้วยประการฉะนี้  ::)

ปล. แต่เทคนิคใหม่ ใช้ ISP Burnner ธรรมดา ผ่าน AVR Dude ความเร็ว 8k 12-13 วินาทีเหมือนกันคับผม อิอิ ;)

yupetch

เป็นคำบอกเล่า,แนะนำการแก้ปัญหาที่ดี เป็นตัวอย่างให้รอบคอบในการเลือกใช้ตัวอุปกรณ์
ส่วนผมก็ใช้ chuprog ของท่าน p_chusak มันก็OK ไม่ยึดติดและคิดมาก
ขอขบคุณครับ ตำนานนี้...ดูมันจะยุ่งซักหน่อย อิ อิ อิ

p_chusak

ข้อสงสัยที่ระยะ 1.78 ใช้กับ อะไร
   มี MCU DIP หลายเบอร์ ที่ใช้ขาระยะนี้ครับ เคยเจอทั้ง mitsu,st6-7 แม้กระทั้ง STM8 เองก็ใช้ DIP ที่ระยะขาเท่านี้ครับ