Indy Review :: ตอน ก็คนมันเห่อ LPC812 ถูกเหมือนได้ฟรีจาก NXP ให้ทำไง

Started by Lastman, October 03, 2013, 04:40:25 PM

Previous topic - Next topic

Lastman

Quote from: gui on October 05, 2013, 12:44:37 PM
ท่านครับ น่าจะทำเป็นบทความ ส่งลงตีพิมพ์ในวารสาร Semi หรือ TPE ครับ

รอเค้ามาเชิญอยู่คับ...  ;D

tha

stm32 ถ้าซื้อปลีกหาซื้อที่ thailand rs-online.com ก็ได้ครับ แต่ราคาไม่รู้ถูกหรือแพง ผมเคยซื้อ ade7763 กับ ตัวต้านทานอยู่ครั้งหนึ่ง
http://thailand.rs-online.com/web/c/?sra=oss&r=t&searchTerm=stm32f1&x=17&y=12&pn=1

overwarm

Quote from: Lastman on October 03, 2013, 07:23:05 PM
Quote from: sonicm on October 03, 2013, 06:41:56 PM
เท่าที่ทราบ  fujitsu ไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกับ toshiba เลย
และ ตอนนี้ fujitsu ขาย semiconductor ไปให้กับเจ้าอื่นแล้วครับ

ขอบคุณท่าน sonicm ครับ
คือตรงส่วนนี้ผมอาจจะจัดลำดับใจความผิดพลาดและคลาดเคลื่อนสักหน่อย
ก็ขอเสริม ปนๆ กับความเข้าใจผมเองด้วย ตามนี้ครับ

- คือเมื่อประมาณปี 2010 Fujitsu ได้รวมกับ Toshiba ส่วน mobile ซึ่งการผลิต chip เนี่ยรู้สึกว่าจะใช้เทคโนโลยีของ
Toshiba นะครับ  จึงได้การผลิตระดับสูง ราคาต่ำมาก ซึ่งตรงนี้ผมไม่แน่ใจ แต่ทั้งสองบริษัทมีหุ้นส่วนร่วมกันอยู่
http://www.blognone.com/news/16884/fujitsu-และ-toshiba-ประกาศรวมธุรกิจโทรศัพท์มือถือ

- ต่อมาเมื่อปีที่แล้ว Fujitsu ซื้อหุ้นคืน จาก Toshiba จึงกลายเป็น Fujitsu mobile เต็มตัว
แต่น่าแปลกที่ดันขายส่วนของ Semiconductor ไปให้ Spansion (แล้วจะเอา ARM ที่ไหนใช้ ???)
ผมก็เข้าใจว่าน่าจะมีส่วนของ Toshiba เนี่ยแหละ ที่ยัง support กันอยู่
แต่ภาพรวมของ toshiba ใหญ่กว่า fujitsu มาก ผมเลยเข้าใจว่า fujitsu น่าจะเป็นลูกหม้อที่ใช้เทคโนโลยีของ toshiba อยู่ในส่วน ARM
เพราะว่าตัวเองได้ขายกิจการส่วนนี้ไปให้ spansion แล้ว
http://www.blognone.com/node/31307

ผิดถูกอย่างไร ชี้แนะผมด้วยนะคับ

พี่ท่านใดสนใจผลิตภัณฑ์ Fujitsu/Microchip ผมทำงานที่ Electronics Source ติดต่อได้นะครับยินดีครับ

RoLRoR

คุณ overwarm สนใจ fujitsu ครับ ทั้ง 8bit และ 32bit(FM3) MB9AF312 และMB9BF506
ขอบคุณมากที่ นำ IC ที่ ok. และราคาไม่แพง มาให้เล่น
และรับรองว่ามีจำหน่ายได้ตลอด ก็ขอบคุณมากเลยครับ  :D

Lastman

Quote from: RoLRoR on October 14, 2013, 04:35:39 PM
คุณ overwarm สนใจ fujitsu ครับ ทั้ง 8bit และ 32bit(FM3) MB9AF312 และMB9BF506
ขอบคุณมากที่ นำ IC ที่ ok. และราคาไม่แพง มาให้เล่น
และรับรองว่ามีจำหน่ายได้ตลอด ก็ขอบคุณมากเลยครับ  :D

ที่จริงแล้ว Fujitsu เป็นอะไรที่น่าสนมากอยู่เหมือนกันนะครับ
เพียงแต่ข้อมูลน้อยมากๆ เช่นกัน SME รายย่อยจึงไม่ค่อยกล้าเสี่ยง กลัวว่าจะไม่มีของให้ใช้ตอนที่ต้องการจะใช้..
ถ้ามีการรับประกันเป็นสัญญาประชาคมแน่ๆ ก็น่าจะช่วยลดความกังวลใจส่วนนี้ไปได้มากๆเลยทีเดียว  ::)

overwarm

Quote from: Lastman on October 14, 2013, 05:09:12 PM
Quote from: RoLRoR on October 14, 2013, 04:35:39 PM

ที่จริงแล้ว Fujitsu เป็นอะไรที่น่าสนมากอยู่เหมือนกันนะครับ
เพียงแต่ข้อมูลน้อยมากๆ เช่นกัน SME รายย่อยจึงไม่ค่อยกล้าเสี่ยง กลัวว่าจะไม่มีของให้ใช้ตอนที่ต้องการจะใช้..
ถ้ามีการรับประกันเป็นสัญญาประชาคมแน่ๆ ก็น่าจะช่วยลดความกังวลใจส่วนนี้ไปได้มากๆเลยทีเดียว  ::)

ขอบพระคุณมากครับ
MB9BF506NPMC-G-JNE1  (LQFP-100) เราพึ่ง order ไปทางโรงงานครับกว่าจะได้ใช้ก็นู้เลยครับหลังปีใหม่
หากมีพี่ๆท่านใดจะใช้ยังไง แจ้งมาทางผมได้นะครับผมจะได้จัดการเร่งสินเข้ามาให้ครับ
MB9AF312KPMC-G-JNE2 (LQFP-48) เราสั่งเข้ามาเลื่อยๆนะครับ
ยังไงแล้วจะพยายามทำ stock ไว้ครับ

RoLRoR

ใช่ครับ.. อย่างกรณีหลายปีแล้วละ.อกหักจาก ATmega8 ที่ขาดตลาด (จริงๆก็เพราะจากโรงงาน)
เลยต้องเปลี่ยนใช้ PIC เสียเวลาออกแบบและเขียนโปรแกรมใหม่อีก
แต่ตอนนี้ Arduino ติดตลาด ATmega8 มีตลอด  แต่ก็ไปใช้ PIC ซะแล้ว.
ขอให้ของ"อินดี้"ที่ es คัดสรรมาให้เล่นใหม่ๆ อีก มีของตลอดก็ Happy ครับ

สินค้าขาดบ้างก็ไม่เป็นไรครับ ;D ผมใช้เดือนละ 10 ตัวเอง ;D