ทำเงินจาก Linux ได้อย่างไรบ้าง

Started by chirawat_not, September 26, 2013, 10:42:07 PM

Previous topic - Next topic

chirawat_not

ผมขอตั้งชื่อกระทู้แบบขอความคิดเห็นนะครับ โดยต้องการที่จะรู้ว่าในปัจจุบัน ได้มีการนำระบบปฏิบัติการ Linux ไปใช้งานอย่างไรบ้างในเชิงพาณิชย์ และเราๆ นัก Hobby จะมีแนวทางนำ Linux ไปสร้างเงินได้ในช่องทางไหนบ้างครับ

jst

ขั้นแรก ต้องช่วยกันตีความ license ประเภทต่างๆ ก่อนครับ
ผมอ่านจากต้นฉบับ ยอมรับว่า สับสนอยู่หลายตัว ค้นหาบทสรุปที่เป็นภาษาไทย ยังไม่ขาด หรืออาจยังหาไม่เจอ
ผมค่อนข้างมั่นใจว่า หลายท่านในนี้ มีประสบการณ์ และ/หรือ เชี่ยวชาญ เรื่องภาษา ( ไม่ใช่ผม  :-[  )
ขอ vote กระทู้ 1 เสียงครับ

s4m3l0

คำถามกว้างมาก!!
ตัว linux ที่สำคัญจริงๆจะเป็น kernel (อันนี้คงไม่ต้องอธิบาย)
พวก license ก็จะมีเด่นๆ (ผมไม่แน่ว่าถูกไหมน่ะ แต่ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขอโทษด้วยครับ)
GPL ที่สามารถเอาโค้ดไปดัดแปลงได้ แต่โค้ดที่ดัดแปลงต้อง Opensource
LGPL สามารถเอาโค้ดไปลิงค์ library แบบ close source ได้.... ใช้ license ที่ต่างกันได้
License ที่ต่างกันได้ก็ ตัวอย่างเช่น Android ที่คนบอกว่า Opensource จริงๆ พวก Driver ข้างในไม่ได้ Opensource น่ะครับ บางทีอาจจะมีพวก BSD,MIT,บลาๆ มาผสม ในตัว software นั้นให้เป็นตัว Android

จะมีอื่นๆ อีกที่นิยมเอามาทำธุรกิจ เช่น BSD,MIT,บลาๆ พวกนี้จำเป็นต้องอ่านก่อน บางทีเค้าอาจจะมี license แบบแยกเอาไว้ขาย โดยเฉพาะก็มีในบางกรณี ต้องถามเอา(คงไม่มีคัยคิดจะซื้อหรอกมั้ง ==)

การหาเงิน ก็เอาไปทำได้หลายวิธีน่ะ เท่าที่เห็น ไม่ว่าจะดัดแปลง source code เพื่อเอาไปทำให้เหมาะแก่ตัว hardware ที่สร้าง อันนี้คงเห็นกันเยอะไม่ต้องขยายความ.. กระมั้ง
หรือพวก Openhardware บางทีสามารถนำไปต่อยอดได้ แต่ต้องมียี่ห้อเดิมติดไว้ด้วย(เป็นการโฆษณาทางอ้อม)
ถ้าเป้นงานแบบเล็กๆ อาจจะเป็นหาเงินจาก router ที่ลง linux ก็ได้ครับ เช่น เพิ่ม RAM ให้ router,เพิ่ม USB,บลาๆ เอา router ไปโหลดบิท,ทำ Gate way วิทยุ(อันนี้ไม่แน่ใจว่าเรียกถูกไหม)

ที่ต่างประเทศนิยมที่จะ Opensource กันครับ เพราะลดต้นทุนในการพัฒนา เค้าไม่จ้างวิศวกรกันเยอะเพราะค่าตัวแพง แต่จะมีแหล่งชุมชนที่ค่อยรายงาน bug หรือ ส่ง patch ให้ผู้พัฒนา หรือ ถ้าลูกค้าอยากได้อะไรเพิ่ม ก็ต้องจ่ายตังค์

โดยส่วนมาก linux ถ้าเป็นงานเล็กๆ จะหากะตังค์ไม่ค่อยได้หรอกครับ ส่วนมากเอาไว้เรียนรู้มากกว่า เพราะ Opensource,Openhardware เป็นการศึกษาที่ดีอ่ะครับ

FAQ:
Q:ไม่ปฏิบัติตาม license จะโดนขึ้นศาลไหม?
A:ถ้าสินค้าดังมากๆ ก็อาจจะโดนครับ โดยส่วนมากไม่ค่อยได้เห็นหรอก นานๆ ที(ข่าวต่างประเทศ)

Q:ถ้าเราไม่ Opensource ตาม license จะมีคนรู้ไหม?
A:รู้ครับใช้วิธี reverse engineering ตัวอย่าง ข่าวดังๆ ลองหาได้ครับ M$,cisco,D-Link,sony ส่วนที่ไม่ค่อยเป้นข่าวเท่าก็พวก แอพ android บลาๆ

ปล.ขอโทษนะครับถ้าผมตอบนอกเรื่องไปเยอะ ฮ่าๆ ผมก็ไม่ค่อยชำนาญเท่าไร อาจจะอธิบายงงๆ รอคน เก่งๆ มาตอบอาจจะดีกว่า :)
GNU/Linux User.
Underground computer group.
The GNU people aren't evil. but i'm evil. :P

jst

เจออันนี้มาครับ http://www.tldrlegal.com
คุณสามารถ ...
คุณ ไม่ สามารถ ...
คุณต้อง ...

skytec

ผมเห็นเขาทำอยู่น่ะ ผมก็ซื้อโปรแกรมที่พัฒนาจาก Linux เหมือนกัน เพิ่งจ่ายไป 13000 บาท โปรแกรมพวกนี้ สามารถช่วยงานเราได้เย่อะนะครับ หากเป็นค่าย Window สงสัยผมคงสลบ เรื่องราคา

www.nax.co.th ลองเข้าไปดูก็ได้
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

amaloma

ผมคิดว่าถ้าจะเอา Linux มาทำเงินจริงจังก็ต้องเป็นมืออาชีพครับ ความรู้ก็ต้องมากพอ
ที่สำคัญคือ เค้าเอาไปทำเงินครับ อย่างเช่น เอา OpenWrt+packet+โปรแกรมที่เขียนเพิ่ม
มาทำเป็นระบบ wifi hotspot ที่ใช้งานง่ายๆ ใครๆก็ใช้งานได้ เป็น Distro ของเราเอง
เอาแบบ RouterOS ของ Mikrotik ไปเลย ขายพร้อม Hardware หรือ ขาย Support ก็ได้

สำหรับชาว Hobby อย่างเราๆ ก็น่าจะเป็นการนำ Embedded Linux มาประยุกต์
ควบคุมอุปกรณ์ต่างๆ ที่เค้าเอาไปทำเงินครับ ถึงจะขายได้

14degree

เท่าที่ผมเข้าใจแบบงูๆปลาๆนั้น linux ใข้งานได้ฟรีนะครับ(รวมถึงแจกจ่ายด้วยป่าวไม่แน่ใจ)
แต่ที่น่าจะต้องระวังก็คือ library ต่างๆที่เอามาใช้งานหรือ compile หรือ link เข้ากับ โปรแกรมที่เขียนขึ้นมา ยกตัวอย่าง Qt เวลาลงก็จะใช้เราเลือกว่าจะใช้งาน library ว่าจะเอา license แบบไหน ถ้าจะเอา LGPLv2 บางโมดูลก็จะใช้ไม่ได้ (แต่เดี๋ยวนี้ Qt ก็ปรับปรุง license บ่อยจนงงๆเหมือนกัน)
หรืออย่างคนที่ใช้งานหรือออกแบบระบบแบบเป็นเว็บแอพนี่ต้องระวังอะไรบ้าง มากหรือน้อยกว่า แบบ standalone app อันนี้ก็น่าจะเป็นปัจจัยหนึ่งในการออกแบบสินค้าออกมาขายด้วยหรือเปล่าครับ