ChuDuino-ISP+ ~review~

Started by JENG, September 18, 2013, 02:39:48 PM

Previous topic - Next topic

JENG

CHUDUINO by Chusak Phiuondee Chusak Chai Phiuondee เอามาให้ดูกันเล่นๆครับ ผลงานของป๋าชูเรานั่นเอง จากที่เคยทำ chuprog-stk500 อันโด่งดัง ตอนนี้มาปัญใจให้กับ duino อีก โดย chuduino ตัวนี้มีความพิเศษตรงที่ สามารถเป็น programmer ได้ด้วย คือ stk-500v2 โหมด isp นั่นเอง เลยทำให้บอร์ดสามารถทำ self programming boot-loader ได้ อันนี้แจ่มสุดๆ ซื้อ duino เหมือนได้ programmer แถมมาด้วย โดยเจ้า stk-500v2 ยังสามารถนำไปใช้ได้บน avrstudio ได้อีก เรียกได้ว่าข้ามขีดจำกัดเดิมๆไปได้อีกขั้นเลยทีเดียว โดยเลือกได้ว่าจะพัฒนาแบบ arduino ผ่าน bootload หรือแบบไม่ผ่าน bootload แบบ avrstudio สนใจก็ติดต่อกันได้ครับ ตัวนี้เป้น limited edition ด้วย ... ขอบคุณป๋าชูสำหรับบอร์ดดีๆที่ส่งมาให้ review ครับ ... (^^)

ส่วนประกอบหลักๆ เหมือน arduino ทั่วไป ที่ดีกว่าก็น่าจะเป็น ไฟ 3.3v มาจาก reg. ยังไงก็ได้ 80mA แน่ๆ

อันนี้ด้านล่าง pcb สีดำดุดันดี เพิ่งลงอ่างทินเนอร์ สีไม่หลุดไม่จาง คุณภาพงานถือว่าดีใช้ได้ทีเดียว

ยังมั่วๆบ้าง ไม่รุ้เอาวงจรไปเก็บไว้ไหน หาไม่เจอ แต่คร่าวๆน่าจะเป็นแบบนี้แหละ

สามารถติดตาม electoday ได้ที่

Facebook
www.facebook.com/groups/coopmicro

Google+
https://plus.google.com/communities/103482067769375459277

☺☺☺ความรู้ และความฉลาด ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน จะมีประโยชน์อะไร ถ้าฉลาดแต่อยู่ในกะลา☺☺☺

RoLRoR

ชอบครับ  like+ jeng  , like+ p_chusak  ;D
+เป็นเครื่องโปรแกรมได้ คุ้มมากครับ.

p_chusak

Lastman

เกลียดจริงบอร์ดนี้ หยามกันเห็นๆ คับ เอา pic มาเบิร์น avr  ;)

ปล.มาช้าครับ ผมพึ่งสั่งบอร์ด Arduino จากเวปอื่นมา 4 บอร์ด  :'(
ปล.ขนาดทำเองได้ ผมยังอยากซื้อเลย :'(

JimmyGrape

สนใจครับแล้วติดต่อยังไงครับ อยากได้ซักบอร์ด ราคาเท่าไหร่ครับ

JENG

Quote from: JimmyGrape on September 19, 2013, 09:28:28 AM
สนใจครับแล้วติดต่อยังไงครับ อยากได้ซักบอร์ด ราคาเท่าไหร่ครับ

p_chusak ติดต่อคนนี้ครับ ;D
สามารถติดตาม electoday ได้ที่

Facebook
www.facebook.com/groups/coopmicro

Google+
https://plus.google.com/communities/103482067769375459277

☺☺☺ความรู้ และความฉลาด ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน จะมีประโยชน์อะไร ถ้าฉลาดแต่อยู่ในกะลา☺☺☺