ขอความรู้เรื่อง Bluetooth Module ครับ

Started by tartza01, September 21, 2013, 05:21:53 AM

Previous topic - Next topic

tartza01

สวัสดียามเช้าครับ พี่ๆ

ผมมีเรื่องจะขอถามครับ คือว่า โมดูลตัวนี้ คือถ้าเชื่อมต่อกับ 8051  แล้วผมเอาไปเชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์

โมดูลตัวนี้ สามารถ ทั้งรับแและส่งข้อมูลได้เลยไหมครับ

พอดีผมจะทำการควบคุมการเปิดปิดเซ็นเซอร์ผ่านเจ้าตัวนี้ครับ
แล้วจะให้เซ็นเซอรรับค่าแล้วใช้เจ้าตัวนี้ส่งเข้าคอมพิวเตอร์ครับ

พี่ๆพอมีเวปไหน เป็นแนวทางเกี่ยวับเรื่องนี้ไหมครับ ขอหน่อยนะครับ
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

Lastman

เคยลองเล่นอยู่เหมือนกันนะครับ
จำได้ว่า เราแค่ให้ฝั่ง pc จับคู่กับอุปกรณ์ตัวนี้
ส่วนข้อมูล Tx,Rx มันจะขี่ไปบน Protocal ของ bluetooth เองเลยคับ

ลองดูแล้วกัน ผมจำไม่ได้ละ

skytec

"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

wlasoi

Bluetooth ก็ RF 2.4GHz ธรรมดาๆนี่แหละ ครับ วิ่งบน Stack libary ... ถ้าใช้พวก Modules ก็เหมือนใช้ XBEE นั่นแหละ setup AT command ก่อนก็ใช้งานได้แล้ว
แต่พวก modules ราคาสูง และ กินไฟมากๆ .. ทุกวันนี้เขาใช้ BLE 4.0 แล้ว ครับ

ถ้าจะผลิต เพื่อ จำหน่าย  แนะนำ  CC2540 ของ ค่าย ครับ .. SoC  MCS51+RF 2.4GHz (ตัวเดียวจบ) มี tool มี sniffer มี USB donger ขาย สะดวกๆ ลองศึกษาดู ราคาถูก ครับ IC ราคา ต่ำกว่า 100 , 256KFlash ไม่ต้องกลัวของปลอม .. จีนใช้กันอื้อ ราคาต่ำมาก   ที่สำคัญเรื่องประหยัดไฟ ผมซื้อมาแล้ว กำลังหาเวลา รอ test เหมือนกัน

http://www.ti.com/lit/ml/swru272a/swru272a.pdf

SomeThing

Bluetooth module ไม่ยากหรอกครับ ยากจริงๆ ไปหนักจะเขียนโปรแกรมบน PC ให้ติดต่อกับ BT ยังไงมากกว่า