cc2530 ใช้ร่วมกับเคลือข่ายของ Zigbee ที่Setตั้งเป็น Mesh ได้หรือไม่ครับ

Started by man1400, September 16, 2013, 10:30:43 AM

Previous topic - Next topic

man1400

cc2530 ใช้ร่วมกับเคลือข่าย Zigbee ที่Setตั้งเป็น Mesh ได้หรือไม่ครับ

wlasoi

ได้ ครับ ... ทำได้ทั้งแบบ พัฒนา firmware เอง .. มี Libary มาให้ และแบบใช้ Firmware (ZNP) ที่ TI ทำมาให้ต่อเชื่อกับ MCU ตัวอื่น มี API datasheet มาให้ เป็น Full support - ZigBee ทั้งสองแบบ

man1400

หมายถึงใช้ร่วมกับ Zigbee ที่ใช้ชิพของค่ายอื่น เช่นMicroship หรือ Xbee ได้ใช่ไหม ครับ

wlasoi

Quote from: man1400 on September 16, 2013, 05:50:46 PM
หมายถึงใช้ร่วมกับ Zigbee ที่ใช้ชิพของค่ายอื่น เช่นMicroship หรือ Xbee ได้ใช่ไหม ครับ

cc2530 มันเป็น SoC เป็น MCS51+RF ในตัวอยู่แล้ว ครับ ...ทำ ZigBee ได้เลย ส่วน Microchip ไม่ทำ libary  ZigBee แจกแล้ว ครับ (มีขายถ้าจะซื้อ แต่ผมมี V2006 ถ้าอยากได้หลังไมค์) ตัว Sniffer ไม่ Support ZigBee แต่ Microchip ก็มี MiWi ซึ่งก็เหมือนๆ ZigBee นั่นแหละปัจจุบันก็ได้ 60,000 กว่า Node แล้ว

ถ้าจะ ZigBee ต้องตระกูล  TI ครับ .. ฟันธงว่า work  และ ไม่นานสักพัก CC2538 เป็น SoC coretx-M3 + RF ออกมา ครับ (จีน copy)   ;D

ถ้าจะใช้ร่วมกับ MCU อื่นต้องลง Firmware (ZNP) บนตัว CC2530 (ทำให้ CC2530 ทำหน้าที่เหมือน XBEE นั่นแหละ เหมือนกันเป้ะ แต่เด่นเรื่อง พลังงาน .. ประหยัดคนล่ะเรื่องกับ XBEE)  TI มี API , ตัวอย่างให้กับ MCU ค่าย TI ถ้าจะใช้ค่ายอื่น ต้องออกแรง เอง