89C51 กับ 89C51ED2 ต่างกันยังไงครับ

Started by pipo, March 04, 2013, 07:44:25 PM

Previous topic - Next topic

pipo

เอาเป็นว่าถ้าจะศึกษา Keil เขียนกับ 89C51ED2 ใช้หนังสือ Keil ของ 89C51 ได้เลยไหมครับ
ถ้า function ที่ใช้ก็เหมือนตัว 89C51 แต่พอดีมีเบอร์ 89C51ED2 อยุู่ครับ

JENG

core 51 ต่างกันไม่มากครับ เห็นๆก็จะมีพวก memory,spi,eeprom,ram
กับพวก machine clock บ้างก็ 6clock หรือ 12clock บางรุ่นก็เป็น 1clock
ส่วน register หลักๆจะมีเหมือนกันเด๊ะๆ เรียกว่าถ้าเข้าใจเบอร์นี้แล้วเบอร์อื่นๆ
ที่เป็น core 51 ก็จะใช้ได้หมด แถมบางเบอร์ที่ต่างกันใช้ code เดียวกันได้ด้วย

ลองหา data sheet มาอ่านเทียบดูก่อนก็ได้ อย่าเพิ่งเชื่อผมเพราะผมอาจมั่ว ...  ;D
สามารถติดตาม electoday ได้ที่

Facebook
www.facebook.com/groups/coopmicro

Google+
https://plus.google.com/communities/103482067769375459277

☺☺☺ความรู้ และความฉลาด ไม่ใช่สิ่งเดียวกัน จะมีประโยชน์อะไร ถ้าฉลาดแต่อยู่ในกะลา☺☺☺

AppleIIe

มันเป็น Core เดียวกัน คือ MCS51 แต่ไม่เหมือนกันทั้งหมด ใช้งานคล้ายๆกัน
แนะนำให้ดู Datasheet แล้วเปรียบเทียบเองจะดีกว่าครับ
แต่ถ้ามีเบอร์ 89C51ED2 นี้ใช้อยู่ก็ใช้ได้เลย น่าจะทำ่การโปรแกรมได้ง่ายกว่า 89C51 นะครับ

"Stay Hungry, Stay Foolish"
จงกระหาย และ ทำตัวโง่ให้ตลอดเวลา
"Innovation distinguishes between a leader and a follower."
นวัตกรรมแยกผู้นำกับผู้ตามออกจากกัน

คนฉลาด...ต้องโง่เป็น คนโง่ไม่เป็น...จะไม่มีทางฉลาด

pipo

Ok. ขอบคุรครับ
เด๋วไปลองเล่นดูก่อน

MicroMan

สาระสำคัญหลักๆเลย 89C51 ต้องโปรแกรมด้วยเครื่องโปรแกรมภายนอกแบบ Parallel High Volt แต่ 89C51ED2 มี Bootloader ในตัวสามารถ Download โปรแกรมผ่านทางพอร์ตสื่อสาร RS232 ได้โดยตรงโดยไม่ต้องใช้เครื่องโปรแกรมภายนอก

ปลีกย่อย 89C51ED2 มีทุกอย่างเหมือนกับ 89C51 แต่มากกว่า ซึ่งส่วนที่มากกว่าจะใช้หรือไม่ใช้ก็ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ ซึ่งส่วนมากสามารถเลือกกำหนดได้จากรีจิสเตอร์ในขั้นตอนของการเขียนโปรแกรม

pipo

ขอบคุณคุณ MicroMan ครับ.
ผมพอจะเข้าใจละ  ;D

pipo

เอ๊ะ!! ผมเขียน C ใน  Keil8 ต้องเซ็ตค่าเบอร์ไอซีตรงไหนไหมครับว่าเป็นเบอร์
AT89C51 หรือ AT89C51ED2 หรือไม่ต้องกำหนดก็ได้ ใช้ header เดียวกันได้

Wiz

เลือก device ให้ตรงไว้ก่อนดีกว่าครับ จะได้ไม่มีปัญหาอื่น ๆ ตามมาทีหลัง

Project -> Build Option -> เลือก tab Device แล้วหาเอาจากรายการผู้ผลิตครับ