สอบถามทำอย่างไรเอาค่าตัวแปร float ออกมาแสดงผลใน Ride7

Started by tha, August 15, 2013, 04:47:00 PM

Previous topic - Next topic

tha

พอเรามีการคำนวณค่าตัวแปรแบบทศนิยม( float) แล้วต้องการแสดงผล ใน keil เราจะ #include <stdio.h> แล้วใช้ function " sprintf(str,"%0.2f", a); " แปลงค่าตัวแปร float a มาเป็นตัวแปร ascii มาเก็บไว้ที่ char str[] จากนั้นค่อยส่งไปแสดงที่ uart หรือจอแสดงผลอีกทีหนึ่ง แต่ใน Ride7 รู้สึกว่าวิธีนี้จะทำได้กับตัวแปรจำนวณเต็ม(integer) เท่านั้น อย่างเช่น  sprintf(str,"%d", b); แปลงค่าตัวแปร int b  มาเป็นตัวแปร ascii มาเก็บไว้ที่ char str[] ได้เท่านั้นครับ ตัวแปรแบบ float จะไมได้ ผมลองแล้ว จะแสดงผลเป็นตัว f เลย ท่านใดพอจะทราบวิธีเอาตัวแปร float ออกมาแสดงผลด้วยวิธีอื่นได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

kicuji

ให้ตั้งค่าในส่วนของ LD Linker -> Libraries->printf capabiliti เป็น Full GNU printf ดูครับ

tha

:) ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ Ride7 สามารถใช้งานได้เหมือน keil เลย แต่จะใช้ flash memory มากกว่าเท่านั้นเอง