ขอคำอธิบายเรื่อง "ปรีสเกลเลอร์"

Started by Go2Victory, August 16, 2013, 01:25:25 AM

Previous topic - Next topic

Arduitronics.com

ผมไม่แน่ใจว่า Arduino โดยเฉพาะ UNO จะอ่านแรงดันที่เปลี่ยนไปทันทีทันใด  Instantaneous voltage เพื่อวัดค่า Voltage Sag หรือ Flicker  ได้ทันรึเปล่านะครับ  เท่าที่เคยทำคืออ่านค่า RMS แต่จะเป็นการ take sampling ประมาณ 2000 ค่า บนช่วงเวลาประมาณ 20-30 วินาที (จำไม่ค่อยได้) อันนี้ทำได้สบายๆ และค่อนข้างแม่น  ประเด็นคือการ Sampling เร็วกกว่าทุกๆ 10 ms นั้นจำทำได้รึเปล่าครับ  ถ้าใครรู้ก็ช่วย share ด้วยครับ