รบกวนสอบถามเรื่อง MCU กับ เซนเซอร์ ACS712 ครับ

Started by ideachanel99, August 08, 2013, 05:43:47 PM

Previous topic - Next topic

ideachanel99

เนื่องจากผมเองยังไม่เคยใช้งาน PIC ผมก็เพิ่งจะเริ่มมาจับ AVR หลังจากเล่น Arduino มาช่วงหนึ่ง จึงอยากรบกวนสอบถามครับว่า

ระหว่าง MCU PIC กับ AVR  ถ้าจะอ่าน ACS712 ตัวไหนอ่านค่าได้นิ่งกว่าครับ

JK-FlipFlop

ผมดูแล้ว ไม่น่าต่างนะครับ น่าจะต่างตรงวงจร ก่อนเข้า ADC Module ของ MCU ทั้งสองมากกว่าครับ

เนื่องจากผมเคยใช้ ทั้ง Arduino และ PIC ในการติดต่อกับตัวนี้

ปัญหาหลักๆ คือ ค่า C ครับ ค่า C Filter สัญญาณ ให้เรียบ มีส่วนสำคัญมากกว่า เพราะว่า

Input Impedance ของขา ADC ทั้ง 2 ตระกูล อยู่ที่ 10k เท่ากันครับ เปิดดูได้จาก Datasheet

C ที่ต่อ จึงมีผลมากครับ

อันดับต่อมา ขั้นตอนในการเก็บข้อมูล ในการอ่านคับ

บางทีอาจจะอ่าน แล้วก็ ส่งค่า หรือ โชว์ค่า เลย อาจจะไม่ดี สักเท่าไร

อาจจะลองใช้ Kalman Filter หรือ ลองหาค่าเฉลี่ยก่อน แล้วค่อยส่ง ค่อยโชว์ ก็ได้คับ

ideachanel99

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมว่าจะใช้ค่าเฉลี่ยที่สูงสุดและต่ำสุดใน 1 sec มาคำนวนไปก่อน  เนื่องจากไม่มี scope จึงไม่รู้ว่ามีสัญญาณรบกวนทาง AC มากน้อยแค่ไหนครับ

jengsyber

ผมไม่ใช้แล้วครับ เบอร์พวกนี้ ไม่รู้นะพอดีมันมีผลกับ อุณหภูมิมาก ถ้าเอาใช้แค่หยาบๆ คงโอเคอยู่

RoLRoR

Quote from: jengsyber on August 16, 2013, 10:52:41 PM
ผมไม่ใช้แล้วครับ เบอร์พวกนี้ ไม่รู้นะพอดีมันมีผลกับ อุณหภูมิมาก ถ้าเอาใช้แค่หยาบๆ คงโอเคอยู่

ปัจจุบันผมใช้ ACS754-050 รุ่นที่วัดกระแสสูงสุดได้ 50A อยู่ครับ
กำลังจะลองเปลี่ยนไปใช้ ACS712 รุ่นที่วัดกระแสได้ 5A แล้วเพิ่ม Shunt Path แบ่งกระแสร่วมด้วย
จะลองดูเพื่อลดแรงดันดร๊อป ที่ตัว ACS754 ดูอยู่ครับ ว่าช่วยได้ไหม เพราะใช้วัดกระแสที่แรงดันโหลด 12-15V เอง
http://www.allegromicro.com/Design-Center/Technical-Documents/Hall-Effect-Sensor-IC-Publications/Current-Sensor-ICs-In-Current-Divider-Configurations.aspx

เพราะพอดีผมใช้แต่กับกระแสสูงอยู่ เลยอาจะไม่ได้ความละเอียดมาก แต่ก็สนใจข้อมูลที่บอกว่ามีผลกับอุณหภูมิ
คุณ jengsyber ใช้วิธีหรือ ไอซีเบอร์อะไร ที่ใช้อยู่ แนะนำได้ไหมครับ กำลังหาข้อมูลเลือกใช้อยู่ด้วยครับ.
;)

jengsyber

ผมหันมาใช้ Resistor current sense thick film 5025 1% 8W (50ppm  มีผลต่ออุณหภูมิน้อยมากๆๆๆๆๆ)   ค่าความต้านทาน 1 มิลลิโอม     ถ้าจะวัดกระแสเป็นร้อยแอมป์  ก็ใช้ 0.5 มิลโอมแทนก็ได้  แต่ไม่ต้องไปหาซื้อบ้านหม้อนะมันจะถามกลับมาว่า " มีด้วยเหรอ มันคืออะไรคะ"   -*-

แล้วใช้  Current Shunt Monitor (INA214) เป็นตัวอ่านค่าแรงดันตกคร่อมอีกทีนึง ผมนำไปต่อกัน ADC ได้โดยตรง  อ่านค่ากระแสได้แม่นยำมาก

แต่ถ้าใช้เบอร์พวกนี้แนะนำว่า ศึกษาเรื่อง High or Low Side Measurement ไว้ซะหน่อยก็ดีนะครับ ไม่งั้น IC พวกนี้จะตายในหน้าที่อย่างน่าเสียดาย

ไปหาดูเอาในเว็บ RS นะ

RoLRoR

Quote from: jengsyber on August 17, 2013, 09:51:28 AM
ผมหันมาใช้ Resistor current sense thick film 5025 1% 8W (50ppm  มีผลต่ออุณหภูมิน้อยมากๆๆๆๆๆ)   ค่าความต้านทาน 1 มิลลิโอม     ถ้าจะวัดกระแสเป็นร้อยแอมป์  ก็ใช้ 0.5 มิลโอมแทนก็ได้  แต่ไม่ต้องไปหาซื้อบ้านหม้อนะมันจะถามกลับมาว่า " มีด้วยเหรอ มันคืออะไรคะ"   -*-

แล้วใช้  Current Shunt Monitor (INA214) เป็นตัวอ่านค่าแรงดันตกคร่อมอีกทีนึง ผมนำไปต่อกัน ADC ได้โดยตรง  อ่านค่ากระแสได้แม่นยำมาก

แต่ถ้าใช้เบอร์พวกนี้แนะนำว่า ศึกษาเรื่อง High or Low Side Measurement ไว้ซะหน่อยก็ดีนะครับ ไม่งั้น IC พวกนี้จะตายในหน้าที่อย่างน่าเสียดาย

ไปหาดูเอาในเว็บ RS นะ

0.5มิลลิโอห์ม คูณ กระแส 50แอมป์ แรงดันดร๊อปไปเพียง 0.025 โวลท์เอง
งานผมน่าจะเหมาะกับ High Side Current Sensing เพราะอยากได้ กราวด์ร่วม เดียวกัน

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล แนะนำ INA214 สำหรับงานนี้โดยตรง
ดู Datrasheet ±1% Gain Error (Max over temperature) น่าใช้มากครับ

:D