ซักว่าวเพื่อการกู้ภัยแจกจ่ายอินเตอร์เน็ตในยามฉุกเฉิน

Started by skytec, August 06, 2013, 01:13:14 PM

Previous topic - Next topic

skytec

ภัยธรรมชาติเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้และเรามักจะไม่ได้เตรียมตัวมาก่อน วันนี้ผมขอเสนองานวิจัยเล็กๆที่ผมเคยทำ เมื่อหลายปีที่ผ่านมา อาจเป็นความที่อยากรู้อยากเห็น ก็เลยทำเล่นๆขึ้นมา โดยสิ่งที่ผมทำคือ เอาว่าวชึ่งตอนนั้นทำเองขนาดใหญ่ประมาณร่วมๆ 2 เมตร โดยให้มันบรรทุกเจ้า router โดยการกำหนดให้มันทำหน้าที่เป็น repeater และส่งมันขึ้นท้องฟ้าสูงราวๆ 200-300 เมตร อ้อเจ้่า repeater นั้น มีถ่านอยู่น่ะครับ หลังจากนั้น ใช้เสายากิ หันไปทางว่าวและเชื่อมสัญญาณอินเตอร์เน็ต จากนั้น ใช้ เสายากิอีกตัวหนึ่งต่อผ่าน access point ห่างไปราวๆ 5 km ผมสามารถใช้อินเตอร์เน็ตจากเครื่องแรกได้ จนถ่านที่เครื่อง repeater หมด เมื่อสัก2-3 เดือนที่ผ่านมา google ได้ทำแบบคล้ายๆที่ผมทำแต่เขาใช้บอลลูน เพื่อให้กับพื้นที่ ที่อินเตอร์เน็ตเข้าไม่ถึง ผมจึงนำมาเสนอแนะ เผื่อจะมีท่านใดนำไปต่อยอด ครับ   อีกอย่างเมื่อเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินเราอาจได้ใช้มัน เพื่อการสื่อสาร หรือส่งข้อมูลครับ วันหลังผมจะหา link ที่ทำเสายากิมาให้ครับ
:) :) :)
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

skytec

เสายากิทำแบบนี้เลยครับ
http://www.mictronics.de/2010/06/diy-yagi-antenna-for-1200mhz-2400mhz/
หรือแบบนี้ครับ
http://www.ab9il.net/wlan-projects/wifi6.html

ตอนที่ผมทำผมใช้ สแตนแลสครับ จ้างช่างเชื่อมให้ ทนแดดทนฝนสนิมไม่ขึ้น ราคาที่ทำราวๆ 250-300 บาท
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

ozuke

ozuke

เออลืม เคยได้ยินแว่วๆ ว่าเวียดนามเอาบอนลูนติด Repeter เพื่อทวนสัญญาวิทยุสื่อสาร หรืออะไรนี่หล่ะ ได้คลอบลุมไกลมาก เดี่ยวถ้าหาเจอะจะเอามาให้ดูครับ ;)

nont_peet

อยากเห็นต้นแบบจังเลยครับ  เผื่อ น้องๆจะนำไปต่อยอดได้
คนรักหุ่นยนต์

skytec

เรื่องนี้ไม่มีอะไรซับซ้อนครับเป็นเพียงการทำให้ตัว repeater อยู่สูงยิ่งสูงยิ่งทำให้ส่งได้ไกลขึ้น และอีกประการหนึ่งการใช้ว่าวทำให้ตำแหน่งของ repeater ค่อนข้างนิ่ง ประกอบกับ เสาอากาศแบบยากิจะมีมุมหรือบูมประมาณ 15-30 องศา ดังนั้นการส่งสัญญาณไปที่ว่าวและการสะท้อนสัญญาณกลับมาจึงไม่มีอะไรในกอไ่ผ่ ครับ ตอนที่ทำไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ แต่หากผมมีเวลาผมจะลองทำอีกที ซึ่งตอนนั้นมีปัญหาเรื่อง power และ ความไวหรือประสิทธิภาพของ Repeater ต่ำ วันนี้ Repeater ดีมากขึ้น และกินไฟน้อยลง ผมเลยเล่งว่าหากใช้ Repeater แบบ Panel Ant จะทำให้เราได้สัญญาณที่ดีมากครับ และ มุมในการกดลงมาที่พื้นได้ดีกว่า แบบที่เคยทำเมื่อหลายปีที่ผ่านมา อีกประการหนึ่ง หากผมหา Flexible Solarcell (ตามรูป)ได้

งานนี้เราสามารถใช้ได้นานเลยครับ อาจมีข้อสงสัยทำไมไม่ใช้ บอลลูน ผมคิดว่าบอลลูน ต้องใช้แก๊ส ฮีเลี่ยม ลูกขนาดที่จัด Event  ผมเตยสอบถามเพื่อจะลองทำเล่น ค่าเช่าตกวันล่ะ เกือบหมื่นบาท และ ต้องเช่าหลายวันด้วย แต่การใช้ว่าว ผมลงทุนทำว่าวโดยตัดพลาสติก ที่ซื้อมาจากตลาดแบบถุงขยะหาหนาๆ หน่อยตัดแบ่งและทำเป็นผืน ลงทุนไปราว 300 บาท รวมเชือกก็ตกราว 1000 บาท ครับ ส่วน router ผมแกะพลาสติกออก เพื่อลดน้ำหนัก แกนของว่าวใช้ท่อ PCV 1/2" ครับ รายละเอียดอื่นๆ เดียวจะลองค้นของเก่าดูเจอแล้วจะเรียบเรียงอีกที่ครับ   

ภาพประกอบครับเท่านั้นครับ

tumrobot

เอิ่ม ช่วงนี้หน้าฝน ระวังฟ้าผ่า หน่อยก็ดีครับ
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com