ต้องการทราบตำแหน่ง gps จากหมายเลขโทรศัพท์

Started by mcupeapp, August 06, 2013, 11:16:40 AM

Previous topic - Next topic

JMew

คืออย่างนี้นะคะ เมื่อเราเปิดเครื่องโทรศัพท์ปุ๊บเนี่ย ตัวโทรศัพท์จะทำการ register กับ cell site ซึ่งจะค้นหา site ที่ใกล้ที่สุดก่อน จากนั้นตัวโทรศัพท์ก็จะรู้ว่าตัวเองกำลังติดต่ออยู่กับ cell site ไหนบ้าง เรียกว่า CID หรือ cell site ID ที่ไม่ซ้ำกันเป็น HEXADECIMAL ทีนี้ฝั่งผู้ให้บริการ พอค้นหา registering จากหมายเลขโทรศัพท์ ก็จะทราบทันทีว่า หมายเลขนี้ online หรือ offline อยู่ใกล้สถานีไหนด้วย signal strength เท่าไร ห่างจาก cell site ไปทางทิศไหน เป็นระยะเท่าไร

ยิ่งถ้าหากว่าโทรศัพท์เครื่องนั้น register อยู่ระหว่างสามเซลล์ พอขีดเป็นวงกลมสามวง ตาม signal strength ก็จะทราบตำแหน่งที่แน่นอน โดยมีความผิดพลาดเท่ากับ ส่วนเบี่ยงเบนมาตรฐานของ signal ทั้งสาม คูณด้วยระยะห่างเฉลี่ยจากสามเหลี่ยมนั้น เข้าสูตร s(s-a)(s-b)(s-c) ได้เลย

การบอกตำแหน่งด้วยวิธีนี้ อาศัย cell site ของใครของมัน (AIS DTAC TRUE) จะให้ค่า CID และ LAC ไม่เหมือนกัน

มิวมีฐานข้อมูลของ CID และ LAC ของ DTAC ตามทางหลวงใหญ่ ๆ ทั่วประเทศ พร้อมกับ LAT/LON และ signal strength เมื่อก่อนถ้า GPS ไม่มีสัญญาณ มิวก็อ้างตำแหน่งจาก CID และ LAC นี่แหละค่ะ ลองเล่นดูนะคะ
โครงการกะเทยท่องโลก

mcupeapp

โปรเจ็ค + แนวทาง ของ อาจารย์ มิว อลังการมากเลยครับ จากที่ผมได้อ่านวิธีนี้ถ้ามีฐานข้อมูลที่แม่นยำประยุกต์ เกี่ยวกับระบบความปลอดภัยมีประโยชน์อย่างยิ่งเลย  น่าศึกษามากครับ
ขอบคุณมากเลยครับผม :) :)

SomeThing

ผมเคยเล่นนิดนึง จำได้ว่ามีคำสั่ง AT+CENG=1 หรือไม่ก็ AT+CENG=2
อะไรประมาณนี้แหละ ที่มัน return string ของ cell id คืนมา ลองดูๆ

MAbUS

skytec

ผมว่าที่หลายท่านพูดถึงนั้นถูกต้องครับ แต่การที่เรารู้ cell id ไม่ได้หมายถึงการรู้พิกัด เรื่องพิกัดนี้ เจ้าของ ผู้ให้บริการหรือ operator เท่านั้นที่รู้ ดังนั้นการที่เราจะรู้พิกัดได้เราต้องมีข้อมูลว่า cell id นั้นอยู่ที่ไหน ชึ่งเทคนิคนี้เป็นส่วนหนึ่งของระบบ A GPS ครับ
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

JMew

ตอนทำ Tracking Server เมื่อหกปีที่แล้ว ตัว GPS tracker จะส่ง CID LAC พร้อมทั้ง LAT/LON และ Sig. Strength กลับมาบันทึกลงในฐานข้อมูลด้วย หมายความว่า ถ้ารถวิ่งไปที่ไหน มันจะ DISTINCT เทียบ CID กับ LAC ถ้าซ้ำกัน มันจะไป Track Sig. Strength ถ้าไม่เหมือนกันเลยมันจะบันทึกไว้ ถ้ารถที่ติด GPS tracker วิ่งไปทั่วประเทศ ตามทางหลวงใหญ่ ๆ มันก็จะบันทึก database ของ CID LAC กับ Sig. Strength ไว้พร้อมกับพิกัดที่มันอยู่ มิวมีของ DTAC ค่ะ มี กทม เชียงใหม่ นนทบุรี ชลบุรี ระยอง ที่ละเอียด ส่วนที่ไม่ละเอียดก็เพราะรถที่ติดเขาวิ่งไม่เยอะ ภาคเหนือตอนบน เชียงราย น่าน พะเยา ก็มีบ้าง แต่ภาคใต้ไปถึงประจวบคีรีขันธ์ค่ะ ลองขอฐานข้อมูล CID LAC LAT/LON ที่บริษัทฯ แล้ว เขาไม่สามารถจัดหามาให้ได้ แต่ปีนี้อาจจะขอได้ ลองขอดูนะคะ
โครงการกะเทยท่องโลก