สอบถามการใช้ keil u4 กับ stm32

Started by Nefrg, August 03, 2013, 11:58:50 AM

Previous topic - Next topic

Nefrg

ดูวีดีโอแล้วครับ งงเลยครับ ของผมกดเบรคพอยตรงโค๊ดไม่ได้เลยครับ
เดียวๆขอลองดูก่อนครับ ไม่รู็เป็นที่เวอร์ชั่นโปรแกรมหรือเปล่าครับ ผมโหลดจากเวป KEIL 4.72a น่าจะเวอร์ใช่นี้ครับ
เดียวขอลองดูก่อนครับ ขอบคุณมากครับ

Nefrg

ได้แล้วครับ ขอบคุณคุณวสันต์มาก แน่นอนจริงๆครับ
เมื่อ4-5 ปีที่แล้วก็ได้คุณวสันต์ช่วยแนะนำเรื่องโปรเจ๊คผมก็ผ่านมาได้ตอนนั้นผมใช้ชื่อ 1+1=2-1
ไม่ได้จับนานมากเลยครับ ขอบคุณคุณวสันต์อีกครรั้งครับ ขอบคุณครับ

Nefrg

ตอนนี้ดีบักได้ครับ แต่พอใช้เฟริมแวร์ของST โหลดโปรแกรมแล้วคอนโทลเงียบครับ ผมโหลดFW4.0 USB HID เข้าไปในบอร์ดของ ETT STM32F103RET6 เงียบกรึบเลยครับ แต่ถ้าโหลดเข้าบอร์ดของ inex STM32F103VBT6 จะรันได้ครับ งงครับ โดยผมเซตค่า โปรเจคเป็น STM3210E-EVAL แล้วเลือกเบอร์ STM32F103RE ครับแต่บอร์ดเงียบ แต่ถ้าใช้ไลบาลี่ที่ ETT ดัดแปลงแล้วแนบมาให้คอนโทลทำงานครับ ไปถามETTแล้วครับ แต่ได้คำตอบแบบขอไปที เพลียครับ ผมต้องใช้ตัวSTAMP เอามาทำเครื่องนะครับเลยต้องใช้บอร์ดของ ETT

wlasoi

จะใช้ ARM Cortex ก็เป็นแบบนี้ แหละ ครับ ต้องอ่าน ดิ้นรนเอง ... มันไม่ใช่ MCU มือใหม่ 8bit ง่ายๆไม่ซับซ้อน เพราะ พวกนี้ต้องเขียนบน Libary หรือ PlatForm แค่จะสร้าง project file กว่าจะ add libary เข้ามาก็ปวด ตรับนั่ง ทำเป็นวัน ... ไปโทษ ETT ไม่ได้หรอก เพราะ ETT ไป reference มาจาก Board ของ Keil ครับ ... datasheet , manual หรือ Guide Startup  มันบอกไว้หมด ต้องอ่านหน่อยผมก็ต้องอ่านเหมือนกัน แต่เพราะอ่านบ่อนทำบ่อย เลยจะรู้วิธี ...จะอ่านตรงไหนก่อน เอกสารชุดใหน  ไม่ได้อ่านหมดทุกหน้าทุกบรรทัด

... แหล่งข้อมูลที่ keil และก็ STMicro ครับ .. ตัวอย่าง Dev Board ของ Keil ใช้กับ ETT ได้

Nefrg

ขอเพิ่มเติมครับ ดีบักไม่ได้ ไม่ได้เกิดยังโปรเจคของทาง ETT ครับแต่เป็นที่การปรับตั้งเซตค่าดีบัก ให้ดีบักได้หรือไม่ครับ ตอนนี้ใช้ไลบาลี่ของ ETT ได้ครับ

wlasoi

Set up ตรงไหน Capture หรือ อัด Clip บอกไว้ด้วย ครับ เผื่อคนมาทีหลัง ..

Nefrg

ขอโทษครับผมเอารูปลงไม่เป็น บอกเอาแล้วกันครับ ไปที่  Target Option -> Debug -> แล้วติกตรงช่อง Load Application at startup แค่นี้ก็วางเบรคพอยบนโซสโค๊สได้แล้วครับ