ทำไมเครื่องoscilloscope มันโชว์ sine wave 50Hz

• 7 Replies
  • 3119 Views
*

Offline koui

• *
  • 17
    • View Profile
ครับทำไมเครื่องoscilloscope มันโชว์ sine wave 50Hz ตลอดขนาดช่วงที่ไม่ได้ใช้โพรปวัดอะไรมันก็โชว์ sine wave 50 Hz ครับ

*

Offline wlasoi

• 757
หาจุดต่อ GND ลงดิน .. ดูก่อน ครับ

*

Offline MAbUS

• 146
กราวด์ลอยครับ ลองจับสัญญาณที่เทสต์พอยต์ของสโคปดูก่อนก็ได้ครับ

*

Offline koui

• *
  • 17
 :)ขอโทษครับช่วยขยายความด้วยครับขอบคุณครับ

ลองเอาโฟรบไปวัดที่กราวด์ของตัวเครื่อง หรือ ปากคีบที่ติดบนโพรบดูครับ

ครับทำไมเครื่องoscilloscope มันโชว์ sine wave 50Hz ตลอดขนาดช่วงที่ไม่ได้ใช้โพรปวัดอะไรมันก็โชว์ sine wave 50 Hz ครับ
ก็เพราะมีสัญญาณรบกวนไงครับ และสัญญาณนั้นก็คือไฟบ้านนี้เอง 50hz ครับ   เป็นสัญญาณรบกวนขั้นพื้นฐาน

*

Offline skytec

• 1030
  • "จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ " --อัลเบิรต ไอสไตน์
    • R&D , Technical Consultants , Sensor Developer  , Engineering consultants
ตั้งระดับแรงดันที่ scope ต่ำและมีการเหนี่ยวนำสัญญาณเลยเห็นเป็น sine wave
"จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ ความรู้มีข้อจำกัด จิตนาการไร้ขอบเขต " --อัลเบิร์ต ไอสไตน์

Diode กั้นไฟของ scope leak ฟันธง ไฟดูดตายนะระวัง