รบกวนหน่อยครับ กด keypad switch แสดงข้อมูล บนจอ LCD รายละเอียดด้านในครับ

• 33 Replies
  • 6446 Views
*

Offline RoLRoR

• 334
    • View Profile

void disp_scan(void)
{   static unsigned char digit_cnt;

output_b(0xFF);      // disp off
   if(digit_cnt > 7)   digit_cnt = 0;

output_d(disp_buff[digit_cnt])      // disp dat
   output_b(~(1 << digit_cnt));        // disp on
   delay_us(10)

digit_cnt++;      // next digit
}

จริงๆ ควรมีวงจรฯ ว่าคุณเอง.ได้ออกแบบ เลือกต่อ LED กับพอร์ตไหน ,SW กับพอร์ตไหน
และโปรแกรมที่เขียนเองบ้างแล้ว ให้เพื่อนๆ ดูก่อน. จะดีมากครับ

เลือกตัวอย่างวงจรที่ต่อง่ายๆ มาให้ดูก่อน
บางวงจรในเน็ตจะใช้ IC ช่วยเลือก/ไดรท์ ขา common led เพิ่มด้วย ก็มีครับ
R. เพื่อทดลอง ใช้ 680โอห์ม ก็พอสว่างได้อยู่ครับ