อยากทราบหลักการ เครื่องชาร์จแบตฯ มือถือที่ สามารถตรวจสอบขั้วได้

• 30 Replies
  • 20073 Views
สำหรับผมตอนซื้อมาใหม่ๆ จะลองชาร์จด้วยที่ชาร์จตัวที่เราไว้ใจให้เต็มก่อนครับ
แล้วค่อยมาชาร์จด้วยเครื่องชาร์จแบบนี้ ถ้ามันไม่ชาร์จต่อ หรือชาร์จไปสักครู่แล้วตัดก็ถือว่าผ่านครับ

*

Offline MicroX

• 219
    • View Profile
วิธีการทดสอบว่าตัวชาร์จตัดที่แรงดันเท่าไร ให้หา C ประมาณ 470u มาต่อเพื่อเก็บแรงดัน
ขั้นแรกใช้มัลติมิเตอร์ปรับไปที่วัดความต้านทาน ตรงนี้มิเตอร์จะมีแรงดันออกมาเราใช้แรงดันนี้
ชาร์จประจุเพื่อเริ่มต้นให้กลับเครื่องชาร์จ แรงดันที่ออกมาจากขั้วมิเตอร์อาจจะต่างกันในแต่ละรุ่น
ของผมใช้ digital multimeter สีแดงจะเป็นขั้วบวก สายสีดำจะเป็นขั้วลบ
ส่วน analog  multimeter (แบบเข็ม) สีดำจะเป็นขั้วบวก สายสีแดงจะเป็นขั้วลบ

ใช้มัลติมิเตอร์ปรับไปที่วัดความต้านทานเพื่อชาร์จประจุ

ปรับมิเตอร์ไปที่วันแรงดัน เสียบเครื่องชาร์จเข้ากับปลั๊ก ต่อ C เข้าที่ขั้วชาร์จ เครื่องชาร์จจะกระพริบแว๊บหนึงแล้วหยุด

ใช้วัดแรงดันที่คร่อม C จะได้แรงดันที่เครื่องชาร์จตัด

*

• 219
ซื้อแบบนี้มาเหมือนกันค่ะ กะว่าจะใช้ชาร์จกับแบตสำรอง ทีนี้ขั้วแบตที่จะใช้มันอยู่ด้านบนค่ะเลยชาร์จไม่ได้ไม่รู้จะหนีบมันอย่างไร เพราะเหมือนมันออกแบบมาให้หนีบด้านข้าง :(    แล้วจะทราบได้อย่างไรค่ะว่ามันจะตัดที่ 4.2V หรือเปล่า ชักกลัวๆ ว่าแบตมันจะบวม

สามารถชาร์จได้หลายแบบครับ ทั้งแบบขั้วด้านข้าง และขั้วด้านบน

สามารถชาร์จได้หลายแบบครับ ทั้งแบบขั้วด้านข้าง และขั้วด้านบน

ขอบคุณค่ะเสียบด้านข้างทำแบบนี้นี่เอง นึกว่าต้องกดทับด้านบนเท่านั้น
ขอบคุณพี่ MicroX มากค่ะ

ขอบคุณ คุณ MicroX มากครับที่ให้ข้อมูลอย่างละเอียด
เคยทราบมาว่าสามารถสร้างเครื่องชาร์จแบตลิเธียมได้ โดยใช้วงจรโปรเทคของแบตมือถือ ไม่ทราบว่าพอจะใช้งานได้จริงหรือไม่ครับ แล้วจะมีวิธีต่อใช้งานอย่างไร

ขอบคุณครับ

*

• 219
เราสามารถใช้วงจรโปรเทคของแบตลิเธียม มาใช้ควบคุมการชาร์จแบตลิเธียมได้
ซึ่งเราอาจจะถอดวงจรมาจากแบตมือถือที่ไม่ได้ใช้แล้ว โดยการตรวจสอบก่อนว่ามันใช้งานได้ดีอยู่หรือไม่
ส่วนการจำกัดกระแสชาร์จ อาจใช้วงจรจำกัดกระแสหรือความต้านทานก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
มีวิธีการตรวจสอบ วงจรโปรเทคอย่างง่ายๆไหมครับ

... แบตฯใหญ่ๆอย่าง 18650 จะชาร์จนานมาก(เป็นวัน)

อยากใช้แบต 18650 เหมือนกันครับความจุ มากดี แต่ยังหารังถ่านไม่ได้

ขอบคุณครับ
มีวิธีการตรวจสอบ วงจรโปรเทคอย่างง่ายๆไหมครับ

... แบตฯใหญ่ๆอย่าง 18650 จะชาร์จนานมาก(เป็นวัน)

อยากใช้แบต 18650 เหมือนกันครับความจุ มากดี แต่ยังหารังถ่านไม่ได้
18650 รังถ่านของใหม่ผมยังหาไม่ได้ ตอนนี้ก็เลย อาศัยระเบิด ชุดไฟติดหมวกที่ใช้ 18650 ไปก่อนครับ