สอบถามเรื่อง RFID ครับ

• 5 Replies
  • 3678 Views
สอบถามเรื่อง RFID ครับ
« on: February 11, 2013, 02:09:14 am »
ผมใช้ตัว Reader รุ่น pi931 13.56 MHz read & write แบบ multi standard ของ Silicon Craft ครับ ใช้มาตรฐาน iso15693 ครับ

ต่อออก LCD ใช้ PIC เป็นตัวควบคุมครับ แต่ติดตรง PIC อ่านค่าที่ reader ส่งมาแลดงออก Lcd ไม่ได้ครับ

โดยผมใช้สโคปจับสัญญาณดู reader ส่งค่ากลับมาเป็นแรงดันประมาณ 3 v ครับ ซึ่ง pic ใช้แรงดัน 5v เป็นไปได้ไหมครับที่ pic มันไม่สามารถอ่านค่าแรงดัน 3v ได้ครับ คือผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่โดค หรือเป็นที่ส่วนแรงดันตนงจุดนี่ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

*

Offline tumrobot

• **
  • 88
  • OpenFog - Smart Control Systems.
    • View Profile
Re: สอบถามเรื่อง RFID ครับ
« Reply #1 on: February 11, 2013, 02:42:22 pm »
ก็เป็นไปได้ครับ เพราะ PIC แรงดัน Port สูงกว่า แรงดันอาจจะวิ่งจาก 5V ย้อนกลับไปที่ output ของตัว reader
ทำให้เวลาเป็น high สัญญาณก็อาจจะกลายเป็น 5V ซึ่ง PIC ก็คงจะอ่านได้ครับ แต่สัญญาณ Low ตัว Reader อาจจะดึงสัญญาณลงไม่เป็น 0
ทำให้ Data มันเพี้ยนไปน่ะครับ

ทางที่ดี ใช้ Shift Level หรือ R Divider ช่วยดีกว่าครับ
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com

« Reply #2 on: February 11, 2013, 04:43:56 pm »
ผมว่าน่าจะเป็นที่โค๊ดมากกว่า

« Reply #3 on: February 11, 2013, 04:47:17 pm »
ผมเคยใช้ RFID อยู่เหมือนกันของ thaieasy ถ้าเขียนวนส่งไม่ครบมันจะไม่ตอบสนองกลับมาครับ
ส่วนเรื่องอ่านค่า 3V นั้นมันอ่านได้ครับ ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร ผมก็เคยใช้กับพวก 3 V ก็ไม่มีปัญหานะครับ

« Reply #4 on: February 11, 2013, 11:00:06 pm »
โคดผมกำลังแก้อยู่อีกทางครับ

ส่วนการส่ง คอมมานไปอ่านค่าผม ลองให้ pic ส่งแล้วอ่านออก com สามารถอ่านออกได้ตรงครับ  แล้วจะมีทางเป็นไปได้ไหมครับที่ baud rate 115200 มันเกินค่าที่ pic18f458 มันจะรับค่าระดับนี้ได้ ครับ

เพราะตัว reader มัน fix baud ไว้อะครับ

*

Offline wlasoi

• 757
    • View Profile
« Reply #5 on: February 12, 2013, 12:29:02 am »
โคดผมกำลังแก้อยู่อีกทางครับ

ส่วนการส่ง คอมมานไปอ่านค่าผม ลองให้ pic ส่งแล้วอ่านออก com สามารถอ่านออกได้ตรงครับ  แล้วจะมีทางเป็นไปได้ไหมครับที่ baud rate 115200 มันเกินค่าที่ pic18f458 มันจะรับค่าระดับนี้ได้ ครับ

เพราะตัว reader มัน fix baud ไว้อะครับ

ถ้า PIC รุ่นเก่าๆ อย่าง PIC18F458 มีปัญหาอยู่ .. ที่  baud rate 115200 ครับ .. ผมเองก็ใช้ไม่ค่อยได้เหมือนกัน error เยอะ ลองหา uart ที่ PIC18F4550 หรือเบอร์ใหม่ๆ .. เช่นพวกมี USB น่าจะทำได้อยู่ครับ เพราะพวกนี้อัดไปได้ถึง 12MIPS

ถ้าไม่ไหวก็ขยับไปใช้ PIC24 เลยชิวๆ ครับ ความเร็วขนาดนี้สำหรับ uart  ประสิทธิภาพต่างกันมาก