ใช้ PWM คุมมอเตอร์ แต่มีเสียงวี้ดเบาๆ จะแก้ยังไง

• 5 Replies
  • 1221 Views
ตอนนี้ใช้ความถี่ที่  800 Hz    มอเตอร์ 24 V     60 W
ท่านใดพอจะแนะนำบ้างครับว่า   เสียงวี้ดในมอเตอร์ เป็นเพราะอะไร  ความถี่ที่เหมาะสมควรซักเท่าไหร่ดีครับ

สรุปไม่มีใครรู้เรื่องเลย ดีจริงๆ

*

Offline nai102

• 169
    • View Profile
ถ่ายเป็นวิดีโอมาให้ดูหน่อย

เป็นความถี่จาก เฟตป่าวครับความถี่ 800Hz น่าจะเป็นความถี่ที่คนได้ยินพอดี ผมไม่มั่นใจ

*

Offline RoLRoR

• 334
    • View Profile
ตัวอย่าง เพิ่ม inductor และ capacitor ครับ

อยากให้เงียบ ให้เพิ่มความถี่ในการขับขึ้นให้มากกว่า 20K ครับ