##ช่วยทีจ้าพอดี โปรเจคผมทำเครื่องวัดกระแสไฟฟ้าของตู้เย็นอะ คับ## จอ LCD เป็นภาษาต่างดาว

• 31 Replies
  • 9165 Views

*

Offline MicroX

• 219
    • View Profile
จากวงจรผมไม่เห็นส่วนเอาต์พุตที่ควบคุมตู้เย็นเลย ผมสงสัยตรงนี้อีกจุด
ว่าจะมีอะไรที่กินกระแส แล้วทำให้ระดับแรงดันไฟเลี้ยงตก จนเกิด ripple หรือเปล่า เช่น Relay
เพราะถ้าวงจรกินกระแส จนกระทั่งแรงดันไฟเลี้ยงเกิด ripple แล้ว ระบบจะไม่เสถียรครับ
หรือคุณวัดกระแสเพื่ออ่านค่าเฉยๆ ครับ อย่างไรลองปรับปรุ่ง power supply ให้ชัวร์ก่อนครับจะได้ตัดปัญหาไปทีละจุด

*

• 219
และจากวงจรคุณใช้ไฟ +5V เข้าไปที่ช่อง USB ของ ETT ATmega1280 ให้คุณลองเปลี่ยนมาใช้ 12V ป้อนเข้าทาง Jack Power ของบอร์ดจะดีกว่าเพราะ Regulator ของ ETT ATmega1280 เป็นสวิทชิ่งจะชั่วยลดเรื่อง noise ลงไปได้มากครับ

และจากวงจรคุณใช้ไฟ +5V เข้าไปที่ช่อง USB ของ ETT ATmega1280 ให้คุณลองเปลี่ยนมาใช้ 12V ป้อนเข้าทาง Jack Power ของบอร์ดจะดีกว่าเพราะ Regulator ของ ETT ATmega1280 เป็นสวิทชิ่งจะชั่วลดเรื่อง noise ลงไปได้มากครับ

ขอบคุณมากคับผมที่ให้คำแนะนำ คับผม เด่วผมจะลองซื้อ Adapter ที่คุณแนะนำดูนะคับ

จากวงจรผมไม่เห็นส่วนเอาต์พุตที่ควบคุมตู้เย็นเลย ผมสงสัยตรงนี้อีกจุด
ว่าจะมีอะไรที่กินกระแส แล้วทำให้ระดับแรงดันไฟเลี้ยงตก จนเกิด ripple หรือเปล่า เช่น Relay
เพราะถ้าวงจรกินกระแส จนกระทั่งแรงดันไฟเลี้ยงเกิด ripple แล้ว ระบบจะไม่เสถียรครับ
หรือคุณวัดกระแสเพื่ออ่านค่าเฉยๆ ครับ อย่างไรลองปรับปรุ่ง power supply ให้ชัวร์ก่อนครับจะได้ตัดปัญหาไปทีละจุด

ตรง Load อะคับ เสียบปลั๊กตู้เย็นมา > ACS712 จะทำการวัดกระแส แล้วส่งค่าผ่าน ขา Vout แล้วมาต่อเข้า Ardunio ขา Analog 0

*

Offline RoLRoR

• 334
ลองใส่ ac line filter  ดู และเพิ่ม L+C กรองเหมือนท่าน MicroX ว่าร่วมด้วย

ผมก็เคยเจอปัญหานี้ ใช้ปลั๊กไฟ AC ร่วมกัน ไฟกระชากมาจาก Relay ,Magnetic Contacter
,คอมเพรสเซอร์ทำงาน หรือ มอเตอร์อื่นๆ  จอ LCD ชอบ Error แต่ Micro ยังทำงานอยู่นะ
เลยทำปุ่มสำหรับเรียก initial LCD อีกครั้ง
หรือเขียนโปรแกรม ตั้งเวลา สัก 10-20วินาที เรียก Initial LCD อีกที ซะเลย.

*

• 219
ตรง Load อะคับ เสียบปลั๊กตู้เย็นมา > ACS712 จะทำการวัดกระแส แล้วส่งค่าผ่าน ขา Vout แล้วมาต่อเข้า Ardunio ขา Analog 0

คุณอ่านกระแส และอุณหภูมิเพื่อมาแสดงผลเท่านั้น คุณไม่ได้ ON\OFF คอมฯ ตู้เย็นเองใช่ไหมครับ (ตัวตู้เย็นตัดเอง)

*

Offline tumrobot

• **
  • 88
  • OpenFog - Smart Control Systems.
อาการน่าจะมาจาก LCD อยู่ใกล้กับ Power Relay ครับ ลองขยับตัว LCD ให้อยู่ห่างๆ กับ Relay ดูครับ
Contact Me:
Line ID: openfog      

My Web: www.openfog.net
GPS Tracking Online: www.openfoggps.com