ถ้าเพื่อนๆ จะซื้อ Oscilloscope เพื่อนๆ มีอะไรใช้ในการพิจารณาบ้างครับ

• 5 Replies
  • 1913 Views
อยากจะซื้อ Oscilloscope เพื่อนๆ มีอะไรใช้ในการพิจารณาบ้างครับ
ถ้าตัดเรื่องเงินออกไป

ขอบคุณนะครับ

ตอบแบบกำปั้นทุบดินเลย ความเหมาะสมกับงานที่จะใช้

*

Offline TaoTao

• 225
    • View Profile
สำหรับผม
ผมเลือกจาก ความถี่ กับ Deep Memory ครับ

*

Offline az

• 169
    • View Profile
ถ้าตัดเรื่องเงินออกไป

จัดแบบ Full option โดยอ้างอิงกับลักษณะงาน
เผื่อสำหรับงานในอนาคตได้เลย เครื่องเดียวจบ
เพราะแสวงหา..  มิใช่เพราะรอคอย
เพราะเชี่ยวชาญ..  มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..  มิใช่เพราะโชคช่วย
ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้า  หรือจะสู้มานะตน..."

ดู rise time ด้วย เพราะงานบางที่ไม่ใช้ความถี่สูงแต่ high slew rate เช่นพวกสวิทชิ่ง  ปกติค่าก็ก็แปรตามแบนด์วิธอยู่แล้ว

ดูแบนด์วิดธ์และเมโมรี่ครับ ดิสเพลย์แบบสีและมี analog persistent แบบปรับระดับได้