อยากทราบว่า function RS232 TD ของเครื่องออสซิลโลสโคป มีเอาไว้ใช้ทำอะไรครับ

• 3 Replies
  • 1353 Views
รบกวนด้วยครับ
ตามหัวข้อเลยครับ
RS232 TD function อยากทราบเอาไปใช้งานยังไงครับ

ข้อมูลน้อยเกิน

ก็ตอบแบบเดาๆละกันครับ
ที่ผมเคยเจอ ในสโคปดิจิตอล บางรุ่นที่มี RS232  สามารถส่งคำสั่งสั่งงานสโคปได้ผ่านพอร์ตนี้  (ลักษณะคล้ายๆกับสโคปที่มีพอร์ต GPIB เพื่อสั่งงาน)

*

Offline Jonathan

• **
  • 46
  • เมื่อหิวจงโหยหา
    • View Profile
ปกติ RS232 มันจะทำได้ทั้งรับข้อมูล และใช้สั่งงาน ต้องดูใน Manual ตัว tester ที่ใช้งานจะได้ทราบ บอทเรด และ command ด้วย

จากประสบการณ์ ผมว่าเค้าใช้เผื่อ interfacing กับออสซิลโลสโคปครับ ตัวอย่างเช่น เราต้องการแสดงผลผ่านจดคอม เราก็ส่งคำสั่งขอข้อมูลต่างๆ จากออสซิลโลสโคปได้ครับ หรือบางทีจอออสซิลโลสโคปเราเสีย เราก็สามารถเชื่อมต่อข้อมูลค่าพารามิเตอร์ต่างๆจากออสซิลโลสโคปได้ครับ แล้วนำข้อมูลเหล่านั้นมาแสดงผลทางจอคอม โดยการเขียนโปรแกรม VB สร้างกราฟแสดงผลราวกับเป็นจอออสซิลโลสโคปก็ได้เช่นกันครับ